Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากทราบว่าซิลิโคนมันมีประโยชน์อย่างไรบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากทราบว่าซิลิโคนมันมีประโยชน์อย่างไรบ้าง

ผมเคยอ่านในบอร์ดนี้นะครับ ว่าซิลิโคนเนี่ยมันทำให้cpuระบายความร้อนได้ดีขึ้น ผมก็ไม่แน่ใจนะครับ

ว่าเข้าใจถูกไหม ผมเลยอยากถามว่า มันมีประโยชน์อย่างไร แล้วก็มีแบบไหนบ้าง แบบไหนดี

ราคาประมานเท่าไรอะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ตอบแบบตามความเข้าใจของผมละกัน
    ใช้เป็นตัวกลางในการส่งผ่านความร้อนจาก cpu ไป heatsink ถ้าไม่ทาความร้อนมันก็อยู่ที่cpuส่วนมากทำให้ cpu อุณหภูมิสูงเกินไปจนเมนบอร์ดตัดไฟได้
    ส่วนราคาผมเคยใช้แต่แบบแถมมา บ้านๆซองละ 5 บาท ก็ใช้ได้ดี แต่ถ้าอยากลดอุณหภูมิลงได้อีกก็พวกตระกูล mx หลอดหลักร้อย(จนไม่เคยซื้อ) รอท่านที่เคยใช้มาตอบละกัน

Comment

แบบดีๆจะทำให้ใช้งานยาวนานขึ้นครับ CPU ไม่ร้อนความแรงจะตามมา..อิอิ

Comment

โอ้วขอบคุณนะครับ ว่าบ่ายๆนี้จะไปซื้อมาทาซะหน่อย ท่านอื่นถ้ามีอะไรดีๆจะมาบอกกันก็ได้นะครับ

Comment

Originally posted by TONG&TONG View Post
          แบบดีๆจะทำให้ใช้งานยาวนานขึ้นครับ CPU ไม่ร้อนความแรงจะตามมา..อิอิ

Comment

Originally posted by converseboy View Post

Comment

จดๆ ความรู้

Comment

เอ่อ ลืมถามไปครับ พอดีผมแกะออกมาล่ะ เห็นมันมีคราบของเก่าเหลืออยู่ไม่แน่ใจว่ามันแห้งๆป่าวนะ

เลยจะถามว่าต้องขูดออกป่ะครับ หรือทาทับลงไปเลย ถ้าขูดออกใช้อะไรขูดหรอ

Comment

Originally posted by davilbats View Post
                  เอ่อ ลืมถามไปครับ พอดีผมแกะออกมาล่ะ เห็นมันมีคราบของเก่าเหลืออยู่ไม่แน่ใจว่ามันแห้งๆป่าวนะ

เลยจะถามว่าต้องขูดออกป่ะครับ หรือทาทับลงไปเลย ถ้าขูดออกใช้อะไรขูดหรอ
                  เช็ดให้หมดเลย สำลีชุบแอลกอฮอ ระวังๆด้วยก็ดี

Comment

นอกจากช่วยระบายความร้อนแล้วยังสามารถใช้เสริมขนาดหน้าอกได้ด้วย...

เอ๊ย!!! คนละซิลิโคนกัน - -"

Comment

มันช่วยให้หน้าสัมผัส CPU + ซิ้งค์ แนบแน่นขึ้น กระชับ

Comment

ตอบตามความเข้าใจผมนะครับ

- ช่วยให้หน้าสัมผัสระหว่าง CPU กับ ซิ้งค์ระบายความร้อน มีมากขึ้น
                        - ซิลิโคนไม่ใช่ตัวระบายความร้อน แต่เป็นตัวส่งผ่านความร้อน
                        - การทาซิลิโคน ไม่ควรทาให้หนา ทาแค่บางๆ ก็พอ
                        - คุณภาพของซิลิโคน คืออายุการใช้งาน (เมื่อใช้ไปนานๆ ซิลิโคนจะแห้งกระด้าง)
                        - การเปลี่ยนควรเช็ดของเก่าออกให้หมดก่อน ใช้กระดาษทิชชู่หรือสำลีก็ได้

เท่าที่นึกออกก็ประมาณนี้แหล่ะครับ...

Comment

เห็นเขาว่าที่แพงๆมันมีส่วนผสมของแร่เงินเยอะ เลยนำความร้อนได้ดี

Comment

ซิลิโคน มีไว้ เพื่ออุดช่องว่างที่เกิดจากผิวของ ตัวกระดอง CPU และ ฐาน Heatsink ที่ไม่เรียบเสมอกันครับ
                            ถึงแม้ตาจะมองเห็นว่าเรียบแล้ว แต่จริงๆ จะมีสภาพเป็นหลุม เป็นร่องบนผิวอยู่ ซึ่งเมื่อ CPU ประกบกับ heatsink แล้วจะเกิดช่องว่างขึ้น
                            ช่องว่างนี้ แน่นอน ก็จะมีอากาศอยู่ อากาศนั้นมีค่าความต้่่านทานความร้อนสูงมาก เมื่อเทียบกับโลหะ หรือของเหลวอื่นๆ ทำให้ความร้อนจาก CPU ถ่ายเทไปให้ heatsink ได้ไม่เต็มที่
                            ซิลิโคนจึงถูกนำมาใช้แทนที่อากาศในช่องว่างเหล่านั้น ซึ่งซิลิโึคนแม้จะถ่ายเทความร้อนได้ไม่ดีเท่าโลหะอย่างทองแดงหรืออลูมิเนียม แต่ก็ยังมีดีกว่าอากาศหลายเท่านัก
                            แล้วความได้เปรียบที่ว่าเป็นลักษณะของเหลว ทำให้แทรกตัวลงบนช่องว่างได้ดี

ผลที่ได้คือ การถ่ายเทความร้อนจาก CPU ไปสู่ heatsink ทำได้ดีขึ้น

ทีนี้ ควรใส่น้อยหรือมาก?
                            จริงๆ ถ้าจะให้ได้ประสิทธิภาพ ควรจะใส่ให้เต็มช่องว่างบนผิวของ CPU และ heatsink ก็พอครับ แต่คงไม่มีใครทำได้ขนาดนั้น เลยควรจะทาให้บางที่สุด เพราะช่องว่างบนผิวจริงๆ มันเล็กมาก ไม่จำเป็นต้องใช้ซิลิโคนเยอะอะไรเลย

หากมากเกินไปล่ะ?
                            จะกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดีครับ เนื่องจาก ซิลิโคนมีความหนืดอยู่ หากเราทาหนามากแล้ว เวลาใส่ heatsink ลงไป ความหนืดของ ซิลิโคนจะต้านทานแรงกดของตัวยึด heatsink จนเกิดเป็นชั้นของซิลิโคน ทำให้ CPU แทบจะไม่สัมผัสกับ heatsink โดยตรงเลย ผลที่ได้ทำให้การถ่ายเทความร้อนแย่กว่าที่ควรจะเป็น

Comment

Originally posted by Snake View Post
                              ซิลิโคน มีไว้ เพื่ออุดช่องว่างที่เกิดจากผิวของ ตัวกระดอง CPU และ ฐาน Heatsink ที่ไม่เรียบเสมอกันครับ
                              ถึงแม้ตาจะมองเห็นว่าเรียบแล้ว แต่จริงๆ จะมีสภาพเป็นหลุม เป็นร่องบนผิวอยู่ ซึ่งเมื่อ CPU ประกบกับ heatsink แล้วจะเกิดช่องว่างขึ้น
                              ช่องว่างนี้ แน่นอน ก็จะมีอากาศอยู่ อากาศนั้นมีค่าความต้่่านทานความร้อนสูงมาก เมื่อเทียบกับโลหะ หรือของเหลวอื่นๆ ทำให้ความร้อนจาก CPU ถ่ายเทไปให้ heatsink ได้ไม่เต็มที่
                              ซิลิโคนจึงถูกนำมาใช้แทนที่อากาศในช่องว่างเหล่านั้น ซึ่งซิลิโึคนแม้จะถ่ายเทความร้อนได้ไม่ดีเท่าโลหะอย่างทองแดงหรืออลูมิเนียม แต่ก็ยังมีดีกว่าอากาศหลายเท่านัก
                              แล้วความได้เปรียบที่ว่าเป็นลักษณะของเหลว ทำให้แทรกตัวลงบนช่องว่างได้ดี

ผลที่ได้คือ การถ่ายเทความร้อนจาก CPU ไปสู่ heatsink ทำได้ดีขึ้น

ทีนี้ ควรใส่น้อยหรือมาก?
                              จริงๆ ถ้าจะให้ได้ประสิทธิภาพ ควรจะใส่ให้เต็มช่องว่างบนผิวของ CPU และ heatsink ก็พอครับ แต่คงไม่มีใครทำได้ขนาดนั้น เลยควรจะทาให้บางที่สุด เพราะช่องว่างบนผิวจริงๆ มันเล็กมาก ไม่จำเป็นต้องใช้ซิลิโคนเยอะอะไรเลย

หากมากเกินไปล่ะ?
                              จะกลายเป็นผลเสียมากกว่าผลดีครับ เนื่องจาก ซิลิโคนมีความหนืดอยู่ หากเราทาหนามากแล้ว เวลาใส่ heatsink ลงไป ความหนืดของ ซิลิโคนจะต้านทานแรงกดของตัวยึด heatsink จนเกิดเป็นชั้นของซิลิโคน ทำให้ CPU แทบจะไม่สัมผัสกับ heatsink โดยตรงเลย ผลที่ได้ทำให้การถ่ายเทความร้อนแย่กว่าที่ควรจะเป็น
                              อันนี้ถูกต้องที่สุด
                              10/10 เลย

Comment

Working...
                              X