Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะต่อแลนคอมพ์ 2 เครื่องไม่ผ่านฮับทำไงบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะต่อแลนคอมพ์ 2 เครื่องไม่ผ่านฮับทำไงบ้างครับ

คือต้องใช้สายแลนแบบไหน แล้วไปเซ็ทตรงไหนบ้าง ขอบคุณครับ

ใช้สาย ครอส หรือ สายไข้วครับ

เซ็ต ip คนละเบอร์ แล้วก็แชร์ไฟล์กันได้เลย

Comment

ปิดWindows Firewallแล้วจะมองเห็นครับ

Comment

ก่อนอื่นเดินไปร้านขายสายแลน แล้วสั่งเขาเอาแบบ P2P(สายครอส)

หรือถ้ามีเครื่องมือทำเองก็ วิธี ครอส ตามภาพ แล้วก็เข้าไปตั้งค่า IP
        เหมือนปรกติทั่วไปก็ใช้ได้แล้วครับ
        Last edited by BoM; 16 Oct 2008, 01:24:02.

Comment

อย่าลืมลงไดร์เวอร์ แลนหล่ะครับ หุหุ

Comment

ถ้า ip เหมือนกันจะเข้าหากันไม่ได้นะครับ

Comment

สายครอส กับสายแลนทั่วไปนี้มันเหมือนกันป่าวครับ

Comment

สาย แลนมีสองอย่าง สายตรง กับสายไขว้

Comment

แบบตรงกับแบบไขว้ ต่างกันยังไงครับ

Comment

แบบตรงมันก็ LAN ธรรมดาครับต่อเข้า hub

ส่วนแบบไขว์ P2P มันจะต่อตรงแชร์ข้อมูลระหว่าง PCtoPC ได้เลย

Comment

ถ้าเป็นคอมรุ่นใหม่ มันออโต้ให้ครับ
                      สายแลนแบบไหนก็ใช้ได้ ไม่จำเป็นต้องครอสครับ
                      ไม่ต้องไปเซ็ตอะไรทั้งนั้น
                      แค่แชร์โฟลเดอร์ที่เราต้องการก็พอ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
                        ถ้าเป็นคอมรุ่นใหม่ มันออโต้ให้ครับ
                        สายแลนแบบไหนก็ใช้ได้ ไม่จำเป็นต้องครอสครับ
                        ไม่ต้องไปเซ็ตอะไรทั้งนั้น
                        แค่แชร์โฟลเดอร์ที่เราต้องการก็พอ
                        ถ้าเครื่องคนละ OS ทำได้ไหมครับ Win XP SP3 กับ Win 7 64bit

Comment

Originally posted by thesaint View Post
                          ถ้าเครื่องคนละ OS ทำได้ไหมครับ Win XP SP3 กับ Win 7 64bit
                          ได้ครับ ผมก็ใช้XP32bit แชร์กับ7 64bit

Comment

Originally posted by GOD-HAND View Post
                            แบบตรงกับแบบไขว้ ต่างกันยังไงครับ
                            ต่างกันที่วิธีเรียงสีเข้าสายที่หัวครับ...

ปกติการเรียงสีเข้าสายจะมี 2 แบบคือ
                            568A : ขาวเขียว, เขียว, ขาวส้ม, น้ำเงิน, ขาวน้ำเงินส้ม, ขาวน้ำตาล, น้ำตาล
                            568B : ขาวส้ม, ส้ม, ขาวเขียว, น้ำเงิน, ขาวน้ำเงิน, เขียว, ขาวน้ำตาล, น้ำตาล

ถ้าหัวสองด้านเรียงแบบ 568A เหมือนกัน หรือเรียงแบบ 568B เหมือนกันจะเป็นการทำสายเข้า Hub
                            แต่ถ้าด้านนึง 568A แต่อีกด้านนึง 568B จะเป็นการทำสาย Cross (คอมเข้าคอม) ครับ

ลองแวะไปดูที่ http://www.wlanbook.com/ethernet-cro...-cable-pinout/
                            ดูรูปประกอบนะ
                            Last edited by FunFunBoy; 3 Jan 2010, 16:25:51.

Comment

Originally posted by 5-zigen View Post
                              ได้ครับ ผมก็ใช้XP32bit แชร์กับ7 64bit
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X