Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามตรงๆว่า HI-Def คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามตรงๆว่า HI-Def คืออะไรครับ

เป็นหนังใช่มั้ยครับแล้วแตกต่างจากหนังธรรมดายังไงครับ
    แล้วเวลาดูนี่ต้องใช้การ์ดจอด้วยเหรอครับ
    onboard gf6100
    ดูได้มั้ยครับ
    อ่อ แล้ว hi-def หนังชมพูนี่มีมั้ยครับ
    ขอบคุณ

ภาพชัดกว่า ธรรมดา สังเกตง่ายๆ คือ หนัง Hi-Def จะเป็นพวกหนังระดับ DVD อ่ะครับ จะมีความคมชัดมากกว่าหนังระดับ VCD รู้สึกว่า หนัง Hi-Def นี่จะเล่นที่บิทเรตประมาณ 1000 กว่าๆอ่ะครับ ส่วนเรื่องเวลาดูต้องใช้การ์ดจอนั้นไม่ทราบครับ รอผู้รู้มาตอบละกาน เพราะส่วนใหญ่ดูในเครื่องเล่น DVD อ่ะครับ

Comment

ขอบคุณครับรอท่านต่อไป

Comment

fyo

Comment

Hi-Defเป็นหนังที่มีความละเอียดสูงกว่าDVDครับความละเอียดมากกว่า720เส้นขึ้นไป

ออนบอร์ด6100ก็ดูได้สบายครับ ส่วนหนังชมพูนั้นลองไปหาดูครับชัดทุกรู

Comment

Miyabi / Sora Aoi HI-Def หุหุหุ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              Miyabi / Sora Aoi HI-Def หุหุหุ

ถ้า2คนนี้ทำแผ่นออก HD กะ Blu-ray ส่งสัยน่าดูชมอิอิ

Comment

พวก Bluray หรือ HDDVD นั่นแหละครับ
                กรณีทุนน้อย ก็หาแบบ rip มาดูก่อนก้ได้
                แต่ ซีพียู ควรเป็นพวก 2 core การ์ดจอ ati รุ่นล่างๆก็พอพวก x1300 ก็ดูลื่นแล้ว

Comment

รู้สึกว่าเทคโนโลยี HD ของโตชิบา จาแพ้ Bluray ของโซนี่ไปแล้วนะคะ เนื่องจากค่ายหนังยักษ์ใหญ่อย่าง วอเนอร์ ประกาศสนับสนุน โซนี่ อย่างเต็มตัว ทำให้บริษัทโตชิบา ออกแถลงการณ์ยอมรับความพ่ายแพ้ไปแล้วค่ะ

Comment

ไม่ใช่เทคโนโลยีนะครับที่แพ้
                    แต่แพ้เพราะการตลาดสู้โซนี่ไม่ได้ เพราะโซนี่ทุ้มจนกวาดพวกค่ายหนังไป
                    ค่ายหนังไม่ผลิตหนังออกมาในรูปแบบ HDDVD ในเรื่องใหม่ๆ
                    โดยผลิตแต่ bluray ของโซนี่
                    HDDVD ก้ต้องยอมแพ้ครับ
                    แต่หนังเก่าๆในรูปแบบ HDDVD ก็ยังคงเปิดขายอยู่

Comment

Hi-Def ย่อมากจากคำว่า High Definition ความคมชัดของภาพสูงกว่า DVD ทั่วไปมากๆๆ รายละเอียดเกียวกับ HD DVD - Bluray ตามนี้เลย

http://forum.thaidvd.net/index.php?showtopic=7189

Comment

Originally posted by deedee View Post
                        ไม่ใช่เทคโนโลยีนะครับที่แพ้
                        แต่แพ้เพราะการตลาดสู้โซนี่ไม่ได้ เพราะโซนี่ทุ้มจนกวาดพวกค่ายหนังไป
                        ค่ายหนังไม่ผลิตหนังออกมาในรูปแบบ HDDVD ในเรื่องใหม่ๆ
                        โดยผลิตแต่ bluray ของโซนี่
                        HDDVD ก้ต้องยอมแพ้ครับ
                        แต่หนังเก่าๆในรูปแบบ HDDVD ก็ยังคงเปิดขายอยู่
                        เทคโนโลยีก็แพ้ครับโดยเฉพาะเรื่องความจุ

Comment

Originally posted by ryudia View Post
                          เทคโนโลยีก็แพ้ครับโดยเฉพาะเรื่องความจุ
                          ความจุนะใช่ครับ 25G กับ 15G
                          แต่ที่ได้อ่านบทความและกระทู้ต่างๆเกี่ยวกับคุณภาพ ของแผ่นภาพยนตร์
                          ผล...มีแต่บอกว่า bluray น่าจะทำได้ดีกว่านี้เมื่อความจุมากกว่า HDDVD เยอะ
                          โดยเฉพาะไฟล์เสียงที่กินเนื้อที่แผ่นมากมายมหาศาลกว่าไฟล์เสียงของ HDDVD
                          ด้านคุณภาพทาง ภาพ สูสีกัน
                          ในหลายที่วิจาร์ณ Bluray ไฟล์เสียงไม่รู้จะยัดลงให้มากมาย เปลืองเนื้อที่แผ่นไปทำไม.....

แต่ตอนนี้พูดไปก็เท่านั้น
                          Bluray ชนะเด็ดขาดไปแล้วครับ
                          แต่พวกเครื่องเล่นหรือเเล่นแท้ก็ยังแพงอยู่ดี

ตอนนี้ก็อาศัยดูแบบ rip 1080p ไปพลางๆก่อนแล้วกัน
                          (ที่สำคัญดีกว่าของแท้ตรงโมใส่เสียงไทยเพิ่มให้อีก)

Comment

Originally posted by Sir_Baller View Post
                            เป็นหนังใช่มั้ยครับแล้วแตกต่างจากหนังธรรมดายังไงครับ
                            แล้วเวลาดูนี่ต้องใช้การ์ดจอด้วยเหรอครับ
                            onboard gf6100
                            ดูได้มั้ยครับ
                            อ่อ แล้ว hi-def หนังชมพูนี่มีมั้ยครับ
                            ขอบคุณ
                            ไม่รู้จัก hi-def แต่ถามว่า มี hi-def หนังชมพูมีเป่า ขำดีอะ 5555555555555555555
                            555555555555555555555555555555555555

Comment

ขอบคุณครับสำหรับความรู้มากๆๆครับ

Comment

Working...
                              X