Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD WESTERN DIGITAL-VALOCI RAPTOR ใช้เเล้วเร็วขึ้นมากไหม คุ้มไหม และเหมาะOS drive ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD WESTERN DIGITAL-VALOCI RAPTOR ใช้เเล้วเร็วขึ้นมากไหม คุ้มไหม และเหมาะOS drive ไหม

HDD WESTERN DIGITAL-VALOCI RAPTOR

มีใครใช้เเล้วบ้างครับ แล้วรู้สึกว่ามันเร็วขึ้นมากไหมครับ คุ้มไหมกับราคาที่สูงขึ้น และเหมาะไหมที่จะใช้เป็นOS drive ครับ

ขอบคุณครับ

เร็วขึ้นแน่นอนครับ แต่ผมคิดว่าไม่คุ้ม
    ด้วยความเร็วที่สูงขึ้นนิดนึง แต่เสียความจุไปมากกก และเพิ่มเงินอีกเยอะเลย

ซื้อ 2 ตัวมาต่อ Raid 0 ดีกว่าเยอะเลยครับ ทั้งความจุก็มากกว่าหลายเท่า ความเร็วก็มากกว่า raptor
    และยังเหลอเงินอีกด้วยซ้ำครับ

ยกตัวอย่าง Raptor 150GB 10000RPM ราคา 6500.-

ถ้าเอา WD 640GB AAKS มา 2 ตัว ราคา 2700*2 5400.-
    ความจุเยอะกว่ามาก 1280 กับ 150 ต่างกันกี่เท่าตัว ความเร็วจาก Raid0 ก็เร็วกว่า
    เงินเหลืออีก 1100.- ไปกินหนมด้วยครับ

Comment

ผมใช้ 160GB AAKS *2 ทำRaid 0 ตัวละ 7,200rpm*2 =14,400rpm เชียวนะครับ 555 ขำๆครับ
      Raid 0 คุ้มกว่าครับ

แต่ถ้า Raptor 10,000rpm*2 =Raid 0 ก็เร็วขี้แตกกว่าครับ และแพงขี้แตกกว่าด้วยครับ

ไม่ลองมองหา SSD ดูละครับ
      Last edited by ฉับโผง; 29 Nov 2008, 12:30:20.

Comment

Originally posted by ฉับโผง View Post
        ไม่ลองมองหา SSD ดูละครับ
        เห็นราคาก็ขี้แตกสิครับ

Comment

ถ้าอยากได้ความเร็วเอา SSD เลย

ตอนนี้ของ G.Skill 64 GB ราคาประมาณ หกพันกว่าถึงเจ็ดพันมั้ง จำไม่ได้
          sigpic
          -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
          -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
          งดแรงชั่วคราว

Comment

ถึงจะ SSD ก็ไม่แรงเท่า WD 640GB AAKS Raid0 ครับ

Comment

Originally posted by nununu View Post
              ถึงจะ SSD ก็ไม่แรงเท่า WD 640GB AAKS Raid0 ครับ
              ถูกต้องอย่างที่สุด

SSD ข้อดีของมันคือ ระยะเวลาในการเข้าถึงข้อมูลต่ำมาก เลยทำให้ไว ในการเรียกข้อมูล จน Raptor กำลังจะออกรุ่น 15,000 รอบ มาชน SSD

WD640AAKS ผมว่างั้นๆนะ Seagate ตัว Gamer Cache 32 MB เร็วกว่า เครื่องทำงานผมก็เคยเอามาลองอยู่ 500 GB RAID0*4 บนการ์ด RAID Promise Fasttrack RAIDออนบอร์ด เต่าไปเลย อิอิ

WD รุ่นใหม่ๆไม่ค่อยแรงเท่าไรแล้ว ความแรงคาบเกี่ยวกับความประหยัดไฟ ถ้าความจุสูงๆซัมซุงดันแรงดื้อๆในบางรุ่น

PCMARK ที่เค้าทำคะแนนสถิตโลกกันนั้นส่วนมากใช้ SSD มาต่อ RAID ทั้งนั้น แต่ก็มี I-Ram เข้าติดบ้าง เพราะว่าใช้เมโมรี่ในการเก็บข้อมูลเหมือนกัน
              Last edited by tor_Za; 29 Nov 2008, 16:54:53.
              sigpic
              -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
              -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
              งดแรงชั่วคราว

Comment

อยากได้ แรพเตอร์จัง แต่ แพงหูฉี่

Comment

SEAGATE 7200.12 RAID0 แรง+คุ้ม

Comment

Originally posted by kaho19 View Post
                    SEAGATE 7200.12 RAID0 แรง+คุ้ม
                    +1 ครับ เเรงดีจริงๆ

Comment

Working...
                    X