Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฟ้าลง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฟ้าลง

ช่วยบอกทีว่าฟ้าลงคอม

ปิดก้ไม่ติด ตอนแรกผมก้ไม่รู้ ลองเปิดๆดูใหม่

แต่ก้ไม่ติด กลับมาเชคดู มีกลิ่นเหม็นไหม้ที่psu แล้วเมนบอร์ดจะพังไหมคับ

ลองเปลี่ยน psu ดูครับ มีลุ้นว่าจะแต๊บหรือไม่แต๊บ

Comment

แต๊บคือไรหรอคับๆ

แต่มันมีเสียงแปลกๆเวลาเปิดปิดสวิตpsu

Comment

สเปคมีอะไรบ้างล่ะครับเผื่อท่านล่างๆจะได้ช่วยๆกันวิเคราะห์ ^^

Comment

ก้มีเมนบอดรุ่นp5vdc-tms asus
          ผมไปซื้อpsu g-view500w มาลองเปลี่ยนดู ไฟเมนบอดก้ติดคับ แต่เปืดไม่ติด มีเสียงปิ๊ดๆ ตอนเปิดปิดสวิตซ์คับ

ram1 gb
          gf7300gt 512mb
          pentium d 2.66GHZ

กลัวพังอ่ะคับๆ

T T
          Last edited by sun01; 30 Sep 2010, 16:40:49.

Comment

ผมว่าลองเปิดเคสออกมาดูดีกว่าครับ
            แล้วค่อยสำรวจที่ล่ะจุดว่ามีอะไรผิดปกติหรือเปล่า
            สังเกตดูว่ามีอุปกรณ์อะไรในเมนบอร์ดไหม้หรือเปล่าว อย่างเช่น ตัวTRสามขาเป็นต้นครับ
            แถวๆ ไฟ 24 pin กะ ไฟ 4 หรือ 8Pin
            ลองหาPsu ตัวใหม่มาลองต่อดูดีกว่าครับ ถ้าให้ชัวร์ ควรจะเทสลอยจะดีกว่าน่ะครับ
            ถ้าไม่มีPSU ตัวใหม่ลองก็ยกไปหาช่างดีกว่าครับ
            บอกไม่ได้ว่าฟ้าลงจะช๊อคถึงแมนบอร์ดหรือป่าว
            มันแล้วแต่กรณี บางคนก็ช๊อตหมด บางคนก็พังเฉพาะPSU
            อยุ่ที่ว่าคราวเคราะห์หรือปล่าว อิอิ

Comment

-*-

ผมซื้อมาเปลี่ยนดูแล้วคับๆ

ไฟที่บอดติดแต่หาสาเหตุไม่เจอว่าทำไมปิดไม่ติด

Comment

step แรกครับ
                ถอดแรม กะ การ์ดจอออกให้หมด
                แล้วลองเปิดดู
                ถ้ามีเสียงร้อง ตึ๊ดๆๆ เสียงว่าบอร์ดยังมีชีวิตอยุ่
                ถ้าไม่ร้อง ลองเช็คลำโพงที่แมนบอร์ดครับ ว่าได้ต่อไว้หรือปล่าว
                ลองดูๆ ก่อนครับ

ถ้ามีเสียงร้องตื๊ดๆ ก็หายางลบมาขัดที่ขาแรมกะการ์ดจอครับ
                ใส่ แ้ล้วลองเปิดอีกที่ครับ
                Last edited by teptop; 30 Sep 2010, 16:47:42.

Comment

Originally posted by teptop View Post
                  step แรกครับ
                  ถอดแรม กะ การ์ดจอออกให้หมด
                  แล้วลองเปิดดู
                  ถ้ามีเสียงร้อง ตึ๊ดๆๆ เสียงว่าบอร์ดยังมีชีวิตอยุ่
                  ถ้าไม่ร้อง ลองเช็คลำโพงที่แมนบอร์ดครับ ว่าได้ต่อไว้หรือปล่าว
                  ลองดูๆ ก่อนครับ

ถ้ามีเสียงร้องตื๊ดๆ ก็หายางลบมาขัดที่ขาแรมกะการ์ดจอครับ
                  ใส่ แ้ล้วลองเปิดอีกที่ครับ
                  + ตามนี้เลยครับ ใจเย็นๆ

Comment

.
                    Last edited by sun01; 30 Sep 2010, 17:20:10.

Comment

ไม่มีเสียงอ่าคับๆ

ลบกาดจอกะแรมแล้ว ลองเปิดเงียบเหมือนเดิมคับๆ
                      Last edited by sun01; 30 Sep 2010, 17:30:01.

Comment

งี้แสดงว่าไม่แรมก็การ์ดจอมีปัญหาครับ
                        ถ้าท่านมีแรมสักสองตัว หรือการ์ดจอสักสองตัวมาลองใส่สลับกันดูครับ
                        ลองหาแปรงมาปัด หรือขัดเบาๆ ตรงสล๊อตแรม กะช่องการ์ดจอดูครับ
                        เผื่อว่ามันมีฝุ่นตรงช่องแรมทำให้ใส่ไม่สนิท หรือลองย้ายช่องแรมก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by teptop View Post
                          งี้แสดงว่าไม่แรมก็การ์ดจอมีปัญหาครับ
                          ถ้าท่านมีแรมสักสองตัว หรือการ์ดจอสักสองตัวมาลองใส่สลับกันดูครับ
                          ลองหาแปรงมาปัด หรือขัดเบาๆ ตรงสล๊อตแรม กะช่องการ์ดจอดูครับ
                          เผื่อว่ามันมีฝุ่นตรงช่องแรมทำให้ใส่ไม่สนิท หรือลองย้ายช่องแรมก็ได้ครับ

ผมมีแรม2ตัว 512*2

คับๆ

มีสล๊อตแรมอยุ่4ช่องคับ

แต่การ์ดจอมีอีกตัวนึงแต่เก่ามาก ๆ
                          Last edited by sun01; 30 Sep 2010, 19:08:31.

Comment

เคลียใบออสก่อนครับ แล้วลองใส่แรมทีละตัวครับ ลองดู

Comment

Originally posted by kickmeekub View Post
                              เคลียใบออสก่อนครับ แล้วลองใส่แรมทีละตัวครับ ลองดู
                              ผมไม่ค่อยเก่งอะคับ

T T เมนบอดคงไม่เสียเปนพอคับๆ

Comment

Working...
                              X