Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Mainboard + Heatsink เอามาใช้กับ Q9650 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Mainboard + Heatsink เอามาใช้กับ Q9650 หน่อยครับ

พอดีผมว่าจะถอยอีก System แต่ไม่ได้แตะวงการ Overclock มานานมากๆ อยากทราบว่าสำหรับ Q9650 หรือ Q9550 แล้วเนี่ย ใช้ Mobo + Heatsink อะไรเหมาะกับตอนนี้สุดครับ overclock โหดๆแต่ไม่เอาตัว top นะครับ ใส่กับแรม 8GB 1066MHz อยากประหยัดแต่ก็ไม่อยากได้ของที่ซื้อมาแล้วต้องมาเสียใจทีหลัง เพราะงบไม่หนาแบบเมื่อก่อนแล้ว เน้นใช้งานครับ ไม่เกิน 6-7 พันกำลังดี

หรือเพื่อนๆคิดว่าเอา i7 920 + GA-X58-UD3R กับแรม 12GB จะดีกว่าครับ ผมเองดูผลการเปรียบเทียบจากหลายๆที่แล้วคิดว่า performance ของทั้ง Q9650 และ i7 920 คงจะไม่ต่างกันจนรู้สึกได้ เลยลังเลอยู่ครับ แล้วหลังจาก Overclock แล้ว Performance ของ i7 920 จะดีกว่า Q9650 กับ DDR2 8GB สัก 1066MHz หรือเปล่า?

รอบนี้คงต้องรบกวนเพื่อนๆชาว OCZ ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ปล. แรมใช้เกิน 6GB แน่นอนครับ

ใช้เครื่องทำอะไรครับ เอาแรมซะเยอะเลย ถ้าจะซื้อเครื่องใหม่รอ I5 ดีกว่านะครับ เดี๋ยวก็มาแล้ว แต่ถ้ารีบผมว่าเอา I7 920+GA-X58-UD3R+แรม 6 กิก ก็พอ

Comment

ทำหลายอย่างหนะครับ แต่อยากใช้แค่เครื่องเดียว อาจจะสองจอ คงไม่มีเงินซื้อ power supply ดีๆมาเปิดอีกเครื่องให้เปลืองไฟเล่นแล้ว

ตอนนี้อยากทราบมากๆว่าระหว่าง Q9650 oc แล้ว กับ i7 920 OC แล้ว แบบไหนจะให้ performance ที่ดีกว่ากันครับ ผมเองไม่เคยสัมผัส Triple Channel Memory เลยไม่อาจจะเข้าใจได้ รบกวนด้วยครับ

ปล. i5 มาในเดือนนี้หรือเปล่าครับ

Comment

Q9650 oc กับ i7 920 OC ถ้าเอามาเล่นเกม ผมว่ามันแรงพอๆกัน แต่ถ้าเอามาทำงานเป็นหลัก เอา I7 920 ดีกว่าครับ แล้วอีกอย่าง I7 920 น่าจะลากง่ายกว่า Q9650 ด้วย

ปล.I5 เข้าเดือนหน้าครับ

Comment

^
          ^
          ผมใช้ Q9650 กะ i7 เล่น game ไม่ต่างกัน แต่ i7 ลากง่ายคับ confirm
          แต่มันร้อนอ่ะ เกิน 4G ต้องเล่นน้ำ

Comment

เยี่ยมครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบจากท่านทั้งสองนะครับ คงต้องพึ่งดวงใน OC กันต่อไป ท่านอื่นๆถ้ามีข้อมูลเพิ่มเติมอยากบอกก็รบกวนด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณมาก ขอบคุณครับ

Comment

ไม่เป็นไร ^^

Comment

เล่น i5/i7 ไปเลย จะหมดยุค Qxxx แล้ว

Comment

Originally posted by maxx2007 View Post
                  เล่น i5/i7 ไปเลย จะหมดยุค Qxxx แล้ว
                  คำพูดนี้ช้ำใจจัง มี Q9550 อยู่แล้วตัวนึง

ขอบคุณครับ

Comment

แสดงว่า Duron 800 ที่เรามีก็ คงยุคประมาณต้องแงะฟอสซิลถึงจะเจอซินะ อิอิกำ

Comment

Originally posted by catkom View Post
                      ^
                      ^
                      ผมใช้ Q9650 กะ i7 เล่น game ไม่ต่างกัน แต่ i7 ลากง่ายคับ confirm
                      แต่มันร้อนอ่ะ เกิน 4G ต้องเล่นน้ำ
                      คิดแล้วคิดอีกไม่ทราบผมรบกวนขอ msn คุณ catkom มาคุยปรึกษาหน่อยได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                      X