Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gigabyte R9 290-FPS ตกเป็นบางช่วง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gigabyte R9 290-FPS ตกเป็นบางช่วง

ผมมีปัญหาเล็กน้อยจาก Gigabyte R9 290 ผมเล่นเกมส์ตอนแรกก็ลื่นดีครับ แต่จะมีสักช่วงที่ FPS มันตกไปประมาณ 3-5 วินาที อะครับ
    ผมลองทดสอบดูกับหลายๆเกมส์ สรุปว่าเป็นทุกเกมส์ครับ พวกเกมส์ Offline ผมเลยอยากทราบว่ามันมีปัญหามาจากอะไรหรอครับ ? ขอบคุณครับ

นี้คือสเป็คคร่าวๆของผมนะครับ

CPU: AMD 6300FX (oc ไปนิดหน่อยจาก3.5ghz - 4.5ghz)
    MB: Asrock 990FX Extreme3
    RAM: G.Skull 4GB*2
    VGA: Gigabyte R9 290
    PSU: Cougar 850 watt

** ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆทุกท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำครับ ตอนนี้ผมสามารถแก้ได้แล้ว เกิดจากการที่ clock cpu มันตกลงจากเดิม ทำให้เกิดอาการค้าง เนื่องจากการ oc ของผมที่มันไม่ stable ผมจึงหาวิธีปรับ bios ทำให้มัน stable แล้วอาการมันก้หายไปเองละครับ ขอบคุณมากจริงๆครับ
    Last edited by thespirizt; 12 Apr 2015, 20:51:40.

ความร้อนรึป่าวคับ

Comment

Originally posted by slate View Post
      ความร้อนรึป่าวคับ
      น่าจะไม่ใช่นะครับ เพราะผมติดตั้งพัดลมเพิ่มไป 5 ตัวแล้วครับ เคสปิด อุณหภูมิการ์ดจอก้อยู่ประมาณ 55 องศาเซลเซียส

ผมจึงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหามาจากอุณหภูมิครับ

Comment

อาการค้างๆแล้ว fps ตก ผมว่ามาจาก hdd นะ

Comment

Originally posted by kittipich View Post
          อาการค้างๆแล้ว fps ตก ผมว่ามาจาก hdd นะ
          ผมใช้ WD Blue 1 TB อะครับ HDD เสียหรือว่าอย่างไรครับ ?

Comment

ตกนี่ตกจนกระตุกหรือแค่หนืดๆ แล้วช่วงนั้น Object ในเกมเยอะหรือไม่ครับและสุดท้ายช่วงนั้น ไฟ HDD อ่านตลอดหรือไม่ครับ ถ้าอ่านรัวๆแสดงว่า HD โหลดไม่ทัน

Comment

ram น้อยไป หน่อย CPU อ่อนไปนิด
              ต้องดูว่าปรับ แค่ไหนด้วย R9 290 ใช่ว่าจะปรับทุกอย่างสุด ได้หมดนะ

Comment

Originally posted by thespirizt View Post
                ผมมีปัญหาเล็กน้อยจาก Gigabyte R9 290 ผมเล่นเกมส์ตอนแรกก็ลื่นดีครับ แต่จะมีสักช่วงที่ FPS มันตกไปประมาณ 3-5 วินาที อะครับ
                ผมลองทดสอบดูกับหลายๆเกมส์ สรุปว่าเป็นทุกเกมส์ครับ พวกเกมส์ Offline ผมเลยอยากทราบว่ามันมีปัญหามาจากอะไรหรอครับ ? ขอบคุณครับ

นี้คือสเป็คคร่าวๆของผมนะครับ

CPU: AMD 6300FX (oc ไปนิดหน่อยจาก3.5ghz - 4.5ghz)
                MB: Asrock 990FX Extreme3
                RAM: G.Skull 4GB*2
                VGA: Gigabyte R9 290
                PSU: Cougar 850 watt
                ดูตามนี้นะ

1.ดู cpu clock วิ่ง4.5 ตลอดไหม และตอนเกิดอาการ ตก clock วิ่งเท่าไหร่
                2.ดูความร้อน cpu ตอนตก ร้อนไปเท่าไหร่
                3.การ์ดจอ วิ่ง x16 ไหม

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                  ดูตามนี้นะ

1.ดู cpu clock วิ่ง4.5 ตลอดไหม และตอนเกิดอาการ ตก clock วิ่งเท่าไหร่
                  2.ดูความร้อน cpu ตอนตก ร้อนไปเท่าไหร่
                  3.การ์ดจอ วิ่ง x16 ไหม
                  ขอบคุณครับ แต่ cpu ผมใชั cpu cooler ของ hyper212x ผมจึงคิดว่าอาจจะไม่ได้มีปัญหามาจากความร้อนครับ ส่วนข้ออื่นๆเด่วผมจะลองไปสังเกตุ แล้วจะมารายงานผลนะครับ อีกเรื่องนึง คือผมอยากทราบว่า มีโปรแกรมเทสการ์ดจออะไรบ้าง ที่สามารถวัดประสิทธิภาพของการ์ดจอตอนวิ่ง fullload ได้บ้างครับ ? ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by thespirizt View Post
                    ขอบคุณครับ แต่ cpu ผมใชั cpu cooler ของ hyper212x ผมจึงคิดว่าอาจจะไม่ได้มีปัญหามาจากความร้อนครับ ส่วนข้ออื่นๆเด่วผมจะลองไปสังเกตุ แล้วจะมารายงานผลนะครับ อีกเรื่องนึง คือผมอยากทราบว่า มีโปรแกรมเทสการ์ดจออะไรบ้าง ที่สามารถวัดประสิทธิภาพของการ์ดจอตอนวิ่ง fullload ได้บ้างครับ ? ขอบคุณมากครับ
                    ละดูหรือยังนะคับ เวลากระตุกนะ

เล่นเกมตามใช้งานจริง เลยคับ

Comment

ใช้ MSI AFTERBURNER เช็คดู เห็นหมด อะไรวิ่งเท่าไร ความร้อนก็เช็คได้ ตัวอย่างมีข้างล่าง

Comment

เคยเจออุณหภูมิไม่สูงแต่ตัดตัวคูณน่ะครับ มันเลยกระตุกเพราะcpuมันลดตัวคูณ ลองเล่นเดิมๆแบบไม่ลากดูครับ
                        แล้วลองดูตามที่ท่าน thefool แนะนำรึยังครับ ลองดูก่อนครับ

Comment

Originally posted by yuuyuu321 View Post
                          เคยเจออุณหภูมิไม่สูงแต่ตัดตัวคูณน่ะครับ มันเลยกระตุกเพราะcpuมันลดตัวคูณ ลองเล่นเดิมๆแบบไม่ลากดูครับ
                          แล้วลองดูตามที่ท่าน thefool แนะนำรึยังครับ ลองดูก่อนครับ
                          ตัดตัวคูณนี่ เห็นว่าไฟไม่พอ พอ วิ่งแรงๆ เลยแต็บ ตก ขึ้นๆ ลงๆ ไฟ cpu ไม่นิ่ง

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post
                            ตัดตัวคูณนี่ เห็นว่าไฟไม่พอ พอ วิ่งแรงๆ เลยแต็บ ตก ขึ้นๆ ลงๆ ไฟ cpu ไม่นิ่ง
                            ประมาณนี้ครับพอไฟไม่พอบอร์ดมันจะดันไฟให้ พอดันไปไฟมันก็ร้อนเกิน เลยตัดตัวคูณ แต่ไม่มั่นใจว่าเดี๋ยวนี้บอร์ดแอสเป็นยังไงบ้าง มี llc รึเปล่า สมัยผมใช้ไม่มีนะ
                            ถ้ามีก็น่าจะเป็นแบบนั้นครับ เพราะมันจะดันไฟเพิ่มให้ จนmosfet มันร้อนเลยตัดตัวคูณ
                            http://forums.tweaktown.com/asrock/4...g-not-apm.html
                            จขกท ลองดูครับปัญหาคล้ายๆกัน

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ เดี๋ยวผมจะไปลองดู แล้วจะมารายงานผลนะครับ

Comment

Working...
                              X