Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามและขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Raid 0 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามและขอคำแนะนำเกี่ยวกับ Raid 0 หน่อยครับ

พอดีผมลองค้นๆดูในฟอรั่มแล้วยังไม่เจอคำตอบ เลยอยากขอคำแนะนำเพิ่มสักหน่อยครับ

1. ผมจะต่อ raid บน ICH10R อยากถามว่าพอเราปรับไปใช้ raid แล้ว ช่อง SATA ที่เหลือ ถ้าเราเอา HD ที่มีข้อมูลอยู่แล้วมาต่อเข้าไป จะใช้งานและมองเห็นข้อมูลใน HD เหมือนกับตอนยังไม่เซ็ต raid หรือเปล่าครับ

2.พวก ไดรฟ์ DVD หรือ บลูเรย์ ที่เป็น SATA จะใช้งานได้หรือเปล่าครับเมื่อเปลี่ยนเป็น raid แล้ว

3.การแบ่งพาทิชั่นบน HD ที่ ทำ raid สามารถทำได้โดยปกติหรือเปล่าครับ หรือว่าการแบ่งพาทิชั่นของ raid คือการแบ่งเป็น volume แทนการแบ่งบน OS

4.ลืมถาามไปเรื่องนึงครับ raid ของ ICH10R ทำ hotswap ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยแนะนำครับ
    Last edited by Boeng; 16 May 2010, 13:36:35. Reason: เพิ่มข้อ 4 ครับ

1.เห็นปรกติครับ
    2.ใช้ได้ครับ
    3.hddลูกเดียวทำอะไรได้ raid0ก็ทำได้หมดครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ khin7710 ครับ ที่แนะนำ

ลืมถาามไปเรื่องนึงครับ raid ของ ICH10R ทำ hotswap ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Boeng View Post
        ขอบคุณ คุณ khin7710 ครับ ที่แนะนำ

ลืมถาามไปเรื่องนึงครับ raid ของ ICH10R ทำ hotswap ได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
        อันนี้ไม่แน่ใจนะครับเพราะไม่เคยลองไม่กล้าฟังธง

Comment

มีใครต่อ raid แล้ว เสียง HD ดังขึ้นไหมครับ

Comment

Originally posted by Boeng View Post
            มีใครต่อ raid แล้ว เสียง HD ดังขึ้นไหมครับ
            ไม่ครับ

Comment

Working...
            X