Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับหาตัวลดรอบพัดลมไม่เจอ P35 neo2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับหาตัวลดรอบพัดลมไม่เจอ P35 neo2

พอดีใช้กับ 9500AM2 แล้วหาวิธีลดรอบพัดลมไม่ได้เลยอะครับ มันเปิดตรงใหนครับ ใน bios รึเปล่า

พัดลมมันหมุนเต็มตลอดเลยอะครับ ทั้งที่อุณหภูมิไม่สูงเลย (36c)

ใครใช้อยู่ช่วยหน่อยครับ

พัดลมเป็นแบบ 3 พินครับ สลับจั้มเปอร์ไปที่ 266 นอกนั้นไม่ได้ทำอะไรครับ

Comment

จากที่ผมทำนะงับท่าน

1. Bios

2. HW Monitor

3. Smart fan target ให้เลือกอุณหภูมิสูงกว่าที่ระบบเป็นอยู่ เช่น Idle 35 ก็ตั้งเป็น 55 ซะ อิอิ

4. System fan control เลือกเป็น 50 % รับรองเงียบ + แรง

ปล. ขอความแรงสถิตย์อยู่กับท่าน -*-

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
        จากที่ผมทำนะงับท่าน

1. Bios

2. HW Monitor

3. Smart fan target ให้เลือกอุณหภูมิสูงกว่าที่ระบบเป็นอยู่ เช่น Idle 35 ก็ตั้งเป็น 55 ซะ อิอิ

4. System fan control เลือกเป็น 50 % รับรองเงียบ + แรง

ปล. ขอความแรงสถิตย์อยู่กับท่าน -*-
        ยังไม่เป็นผลเลยครับ ลองปรับเป็น 65c ก็แล้ว พัดลมก็ลองเกือบทุกความเร็วแล้วครับ

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
          ยังไม่เป็นผลเลยครับ ลองปรับเป็น 65c ก็แล้ว พัดลมก็ลองเกือบทุกความเร็วแล้วครับ
          กำเลยท่าน อิอิ เดี๋ยวจาลองถาม taiwan ให้ครับ -*-

Comment

ถามอีกนิดครับ เวลาแฟรช bios (windows)แล้ว มันจะ Restart แล้วดับอะครับ ไม่ทราบว่าเราต้องรอให้มันติดเองป่าวครับ หรือกดรีเซ็ตได้เลย (นานมาก)

Comment

ตอนนี้มันขึ้นว่า
              VBIOS
              FLASH_MMIO_MAP Devicelo Contro error

มันจะเกี่ยวกับที่ผมใส่ตัวปรับรอบพัดลมเข้วไปป่าวครับ หรือว่าเป็นที่แฟรชbios

Comment

.....

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
                  ถามอีกนิดครับ เวลาแฟรช bios (windows)แล้ว มันจะ Restart แล้วดับอะครับ ไม่ทราบว่าเราต้องรอให้มันติดเองป่าวครับ หรือกดรีเซ็ตได้เลย (นานมาก)
                  ปกมันจะติดเองนะครับ

ตอนนี้มันขึ้นว่า
                  VBIOS
                  FLASH_MMIO_MAP Devicelo Contro error

มันจะเกี่ยวกับที่ผมใส่ตัวปรับรอบพัดลมเข้วไปป่าวครับ หรือว่าเป็นที่แฟรชbios
                  แล้วหลังจากข้อความนี้ไม่ทราบว่าสามารถเข้าวินโดวส์ได้หรือเปล่าครับ

หรือว่าค้างไปเลย

Comment

อันนี้เป็นเมลที่ทางใต้หวันตอบมาเรื่องพัดลมครับ

There are two options can helps to reduce the noise from CPU FAN in BIOS H/W monitor setting

Suggest to set the CPU Smart Fan around 40-50 degrees. And the CPU Min. FAN to around 12.5%

PS.The SMART FAN is a similar function from MSI as the Q-FAN function from ASUS.

[ATTACH]101400[/ATTACH]
                    ลองดูนะครับ
                    Attached Files

Comment

ขอบคุณครับ ยัง งงๆ อยู่รอบพัดลมยังไม่ลงเลยครับ แต่พอใช้ซิ้งเดิม(4พิน)เสียบแล้ว สามารถใช้งานได้ปรกติทุกฟังชั่น ก็เลยจะลองเปลี่ยนซิ้ิ้งดูอะครับ ว่าจะลองหาแบบ 4 พินมาใช้อะครับ
                      แต่ งง เหมือนกันว่าทำไมใช้ไม่ได้

Comment

Working...
                      X