Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาวสายไฟ12Vของ PSU

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาวสายไฟ12Vของ PSU

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    ผมใช้ RAMPAGE+LIBERTY 620W
    อยากจะหาซื้อสายไฟต่อเพิ่มความยาว12V CPU connector 4 + 4 pin จากPSU LIBERTY น่ะครับ
    เพราะว่าผมใช้เคส FULL TOWER แล้ว ทำให้สายไฟ12V 4+4 PIN จาก PSU มันต้องดึงตึงมาก
    พาดเบียดกับสล๊อตการ์ดจอ(พาดลอดใต้การ์ดจอ)และเบียดซิ้งค์ซีพียู ถึงจะเสียบลงจุดจ่ายไฟCPU
    ของเมนบอร์ดได้ อยากได้สายต่อเพิ่มความยาว เพื่อจัดสายให้มันดีกว่านี้หน่อยน่ะครับ

จะมีสายไฟต่อเพิ่มความยาวดังกล่าวขายหรือไม่ครับ และหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือที่เยาฮัน
    ฟอร์จูน-ไอทีมอลล์ เพราะผมเคยลองเดินหาซื้อมาบ้างแล้ว เห็นแต่แบบสายต่อหัวแบนๆที่เสียบเข้า
    ฮาร์ดดิสก์/ไดรฟ์CD-DVDชนิด IDE เท่านั้น
    ขอความกรุณาด้วยครับ
    จะขอบคุณยิ่งครับ
    Last edited by dragon_horse; 20 Jul 2008, 17:01:06.

สาย Y เหรอครับ ของ TT ก็ 200
    ธรรมดาก็เส้นละ 20 อะครับ

Comment

ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
      ไม่ทราบพอจะมีรูปภาพสาย Y ให้ดูมั๊ยครับ
      อย่างไรก็ดี ขอรบกวนคำชี้แนะจากผู้รู้ท่านอื่นด้วยนะครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

ขอดันเพื่อขอความช่วยเหลือเพิ่มเติมครับ

Comment

12V.ใช่หัวแบบนี้รึเปล่า ถ้าใช่ข้างหลังพันทิพย์มีขายตรึมครับ

Comment

รูปมียางหุ้มเก็บสายไฟด้วย ไฮโซจริงๆ ครับ

Comment

Originally posted by linglom View Post
              12V.ใช่หัวแบบนี้รึเปล่า ถ้าใช่ข้างหลังพันทิพย์มีขายตรึมครับ
              ขอบคุณที่ชี้แนะครับ
              แต่ไม่ใช่สายไฟรูปแบบดังกล่าวครับ
              เป็นสายไฟของ ENERMAX LIBERTY 620W หัวเสียบจะเป็น 4+4 pin น่ะครับ มันจะกระจุกตัว
              เป็น 4 เหลี่ยมครับ มันจะใช้เสยบลงบอร์ดเพื่อจ่ายไฟให้ CPU ครับ
              ขออภัยครับที่ไม่มีกล้องถ่ายรูปให้ดู
              T.T

Comment

ขออนุญาตดันต่อ
                เพื่อรอน้ำทิพย์มาชะโลมใจ
                หรือ...
                ในโลกนี้ ไม่มีสายต่อความยาวที่ว่า
                T.T

Comment

ไฟเลี้ยงซีพียูน่ะเหรอ อืมม

จะแนะนำให้ตัดต่อบัดกรีไปเลยก็ใช่ที เห็นยี่ห้อ PSU แล้วของแพงแรงไปหน่อยห่วงประกัน

แต่ผมไม่เคยเห็นมีขายนะ รึมันอาจจะมี รอท่านต่อไป

Comment

ตัวนี้ปะ ? (ภาพแรก)

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin แทนดูอะงับ (ภาพ2) อานนี้มีขาย
                    Last edited by Teardrop; 22 Jul 2008, 11:01:38.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                      ตัวนี้ปะ ?

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin ดูอะงับ
                      ใช่แล้วละ ตัวนี้เลย

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                        ตัวนี้ปะ ? (ภาพแรก)

แต่เมืองไทยไม่เคยเจออะ คงต้องหาซื้อหัวต่อที่บ้านหม้อมาทามเอง หรือไม่ก็ หาตัวแปลง จาก 4 > 8 pin แทนดูอะงับ (ภาพ2) อานนี้มีขาย
                        โอ...น้ำทิพย์ชะโลมใจมีจริงๆ...ชุ่มฉ่ำเหลือเกิน
                        ขอรบกวนถามท่าน TEARDROP ต่ออีกนิดหรือท่านอื่นใดก็ได้ครับ
                        ว่า อุปกรณ์ตามรูป 2 จะหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือเยาฮัน-ฟอร์จูน/ไอทีมอลล์ หรือครับ
                        ขอความกรุณาโปรดช่วยเหลือผมต่ออีกนิดนะครับ..นะ..นะ
                        ^^'
                        ปล. หัวแปลง 4 พินเป็น 8 พิน..จะทำให้การจ่ายไฟให้ CPU มีปัญหาเกี่ยวกับจ่ายไฟไม่พอ/ไม่นิ่งมั๊ยครับ..
                        Last edited by dragon_horse; 22 Jul 2008, 12:00:51.

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                          โอ...น้ำทิพย์ชะโลมใจมีจริงๆ...ชุ่มฉ่ำเหลือเกิน
                          ขอรบกวนถามท่าน TEARDROP ต่ออีกนิดหรือท่านอื่นใดก็ได้ครับ
                          ว่า อุปกรณ์ตามรูป 2 จะหาซื้อได้ที่ร้านใดในพันธ์ทิพย์หรือเยาฮัน-ฟอร์จูน/ไอทีมอลล์ หรือครับ
                          ขอความกรุณาโปรดช่วยเหลือผมต่ออีกนิดนะครับ..นะ..นะ
                          ^^'
                          ปล. หัวแปลง 4 พินเป็น 8 พิน..จะทำให้การจ่ายไฟให้ CPU มีปัญหาเกี่ยวกับจ่ายไฟไม่พอ/ไม่นิ่งมั๊ยครับ..
                          ขออนุญาตดันต่อ
                          เพื่อขอความช่วยเหลืออีกนิดครับ...นะ...นะ...
                          ฮิๆ..

Comment

ยังคงมุ่งมั่นขอคำชี้แนะเพิ่มเติมอีกพักครับ

Comment

ตัว แปลงสาย 4 > 8 pin เห็นว่ามีขายที่ พันทิพ นะงับ แต่ร้านไม่ทราบอะงับ มะเคยเดินมอง ^^a'

ส่วนเรื่องกำลังไฟ ต้องลองไล่ สาย 4+4pin เดิมของท่านละงับ ว่า 12v ทั้ง 2 ขั้วที่ออกจาก PSU มันมาจาก เฟตเดียวกันหรือเป่า แล้วแค่ต่อขนาน ออกมาให้เป็น 4+4pin เฉยๆ ถ้าแบบนี้ถ้าใช้ตัวแปลง แล้ว ปล่อยลอยอีก อันไว้ก็มีค่าเท่าเดิมละงับ

หรือคนละ เฟตไฟเลย อานนี้ต้องลองใช้แล้ว เทสเอาละงับ ^^a'

Comment

Working...
                              X