Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนขอปรึกษาและช่วยแนะนำ Power Supply ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนขอปรึกษาและช่วยแนะนำ Power Supply ทีครับ

สเป็กตามนี้อ่ะครับบ
    CPU Core2 Duo E4600 2.4 GHz
    Cooling Asus Silent Squars
    Mainboard Asus P5n32-SLI Premium / WIFI
    RAM Kington 4 Gb / 667 (1 Gb x 4)
    VGA Asus GF8600 GTS Silent DDR3 256 MB
    HDD Seagate 250 GB + Seagate 160 GB SATA
    Moniter Acer x193W 19" LCD + LCD 17" Samsung 732N
    DVD-RW ASUS
    DVD ASUS
    USB ::TVturner + Webcam + mouse + keyboard + USB Hub 4 ช่อง
    Supply Tsunami 580 W
    CASE Sagitta

ขอคำแนะนำครับ
    1. ตัว Supply ที่ผมใช้อยู่เหมาะ กับ System ที่ผมใช้อยู่ หรือไม่ครับ แล้วหากผมใช้ไปเรื่อย ๆ ในอนาคต มีความเสี่ยงอย่างไรบ้างครับ (จะมีผลกับอุปกรณ์ในเครื่องมั๊ยครับ)

2. หากผมจาเปลี่ยน Supply ใหม่ ควรใช้ตัวไหนดีอ่ะครับที่ไม่แพงและคุ้มค่าที่สุดครับ (งบไม่เยอะเท่าไรครับ -_-" )ปล. ผมเล็งเจ้า Enermax EG375P-VE (FMA II) 370W ไว้อ่ะครับ พอไหวป่าวอ่ะ

3. การใช้ จอ สองจอหนิ ทำให้ประสิทธิภาพในการประมวลผลไม่เต็มที่หรอครับ แล้วจามีผลยังงัยบ้างเหรอครับ (ที่สังเกตตอนใช้จอเดียวจาเล่นเกมส์ได้ลื่นมาก ๆ แต่พอเพิ่มจอ เริ่มกระตุกนิดหน่อย ไม่รู้เกี่ยวกับไร)

ขอรบกวนท่านพอให้คำแนะนำ ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆๆ
    Last edited by MashimaroO; 1 Jan 2008, 16:59:23.

Originally posted by MashimaroO View Post
    สเป็กตามนี้อ่ะครับบ
    CPU Core2 Duo E4600 2.4 GHz
    Cooling Asus Silent Squars
    Mainboard Asus P5n32-SLI Premium / WIFI
    RAM Kington 4 Gb / 667 (1 Gb x 4)
    VGA Asus GF8600 GTS Silent DDR3 256 MB
    HDD Seagate 250 GB + Seagate 160 GB SATA
    Moniter Acer x193W 19" LCD + LCD 17" Samsung 732N
    DVD-RW ASUS
    DVD ASUS
    USB ::TVturner + Webcam + mouse + keyboard + USB Hub 4 ช่อง
    Supply Tsunami 580 W
    CASE Sagitta

ขอคำแนะนำครับ
    1. ตัว Supply ที่ผมใช้อยู่เหมาะ กับ System ที่ผมใช้อยู่ หรือไม่ครับ แล้วหากผมใช้ไปเรื่อย ๆ ในอนาคต มีความเสี่ยงอย่างไรบ้างครับ (จะมีผลกับอุปกรณ์ในเครื่องมั๊ยครับ)

2. หากผมจาเปลี่ยน Supply ใหม่ ควรใช้ตัวไหนดีอ่ะครับที่ไม่แพงและคุ้มค่าที่สุดครับ (งบไม่เยอะเท่าไรครับ -_-" )

3. การใช้ จอ สองจอหนิ ทำให้ประสิทธิภาพในการประมวลผลไม่เต็มที่หรอครับ แล้วจามีผลยังงัยบ้างเหรอครับ (ที่สังเกตตอนใช้จอเดียวจาเล่นเกมส์ได้ลื่นมาก ๆ แต่พอเพิ่มจอ เริ่มกระตุกนิดหน่อย ไม่รู้เกี่ยวกับไร)

ขอรบกวนท่านพอให้คำแนะนำ ด้วยนะครับ ขอบคุณมาก ๆๆ
    1.ถ้าใช้ได้ ก้อโอเคหละครับ ใช้ไปเรื่อยๆ อันนี้ความเสี่ยงมันมีอยู่แล้วครับ ไม่ว่าอุปกรณ์จะแพงแค่ไหนก้อตาม มันเสื่อม มันพังได้

2.แนะนำ400wเต็มขึ้นไปครับ

3.ใช้2จอ การ์ดจอมันก้อประมวลผลเยอะขึ้น เมื่อประมวลไม่ทัน มันก้อกระตุกสิครับ มีมือเดียว จะทำหลายๆอย่างพร้อมกัน มันก้อยังไงๆอยู่นะ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
      1.ถ้าใช้ได้ ก้อโอเคหละครับ ใช้ไปเรื่อยๆ อันนี้ความเสี่ยงมันมีอยู่แล้วครับ ไม่ว่าอุปกรณ์จะแพงแค่ไหนก้อตาม มันเสื่อม มันพังได้

2.แนะนำ400wเต็มขึ้นไปครับ

3.ใช้2จอ การ์ดจอมันก้อประมวลผลเยอะขึ้น เมื่อประมวลไม่ทัน มันก้อกระตุกสิครับ มีมือเดียว จะทำหลายๆอย่างพร้อมกัน มันก้อยังไงๆอยู่นะ
      ขอบคุณครับ ผมหวั่น ๆ ตรงซัปพลายอ่ะครับ ได้ยินคนบอกว่า Tsunami ไม่ดี

Comment

Originally posted by MashimaroO View Post
        ขอบคุณครับ ผมหวั่น ๆ ตรงซัปพลายอ่ะครับ ได้ยินคนบอกว่า Tsunami ไม่ดี
        แล้วแต่ดวง นะ ไม่ทุกตัวเสมอไป
        100 ตัว จะเสียซะ 99 นะ หุหุหุ ล้อเล่น
        ยี่ห้อดังๆ แพงๆ ดังเสียได้ นะ แค่มีโอกาศน้อยกว่า

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          แล้วแต่ดวง นะ ไม่ทุกตัวเสมอไป
          100 ตัว จะเสียซะ 99 นะ หุหุหุ ล้อเล่น
          ยี่ห้อดังๆ แพงๆ ดังเสียได้ นะ แค่มีโอกาศน้อยกว่า
          อิอิ ขอบคุณครับ

Comment

อิอิ ขอบคุณครับ
            ก้อตามท่านtwkว่าแหละครับ ของแบบนี้ แล้วแต่ดวงจริงๆ แต่ซื้อของแพงๆ มันก้อได้ความมั่นใจไปหน่อยนึง แต่ของแพง แล้วไม่ดีมีมากมายครับ อยู่ที่วิจารณญาณ

Comment

แล้ว supply ตัวไหนน่าเล่นครับ(คุ้ม ๆ ไม่แพง) แนะนำหน่อยคับ

Comment

แล้ว supply ตัวไหนน่าเล่นครับ(คุ้ม ๆ ไม่แพง) แนะนำหน่อยคับ
                งบ????เพราะไม่ทราบว่าไม่แพงของท่านเนี่ยเท่าไหร่

Comment

Originally posted by sicklab View Post
                  งบ????เพราะไม่ทราบว่าไม่แพงของท่านเนี่ยเท่าไหร่
                  คงไม่เกิน 2000 หรือ ถ้าคุ้มหน่อย + 500 อิอิ (ไม่รู้ผมวางไว้ต่ำไปป่าว )

Comment

คงไม่เกิน 2000 หรือ ถ้าคุ้มหน่อย + 500 อิอิ (ไม่รู้ผมวางไว้ต่ำไปป่าว )
                    อีนังแม็กซ์ 460w
                    เอ็น***น 500w

Comment

อีนังแม็กซ์ 460w
                      เอ็น***น 500w

ราคาเท่าไรบ้างหนออ

Comment

enermax 460w 2 พัดลม 2 พันกว่าบาท ก็น่าจะโอเคแล้วอะคับ ถ้าไม่ได้กะจะเปลี่ยนไปใช้การ์ดจอรุ่นใหญ่ๆ น่ะครับ
                        ผมก็ใช้ 2 จอครับ ^^ เล่นเกมไปด้วยเปิดดู พวก mv ไปด้วย เล่นเน็ทไปด้วย สบายดี
                        แต่ผมว่าถ้าเล่นเกมไปด้วย+เปิด mediaplayer ดู mv ไปด้วย ใช้การ์ดที่มันรุ่นใหญ่หน่อย+แรมการ์ด 512M นี่ช่วยได้เยอะเลยนะครับ

แต่ก่อนผมใช้ x1950gt256M จอ benq 22wide 2ตัว ถ้าผมเปิด cabal + ดู PV morning ไปด้วยนี่ ขนาดยังไม่ต้องเปิด IE นะครับบางทีเกมก็กระตุก ไม่ก็เด้งออกจากเกมมาเลย
                        แต่ตั้งแต่เปลี่ยนมาเป็น 7950GT 512M มันไม่เป็นแล้วคับ ลื่นไหลทำอะไรสบายเลย 555+

ตอนนี้ถ้าเป็นไปได้สำหรับ 2 จอ ที่ res 1680*1050 ขึ้นไป หรือถ้าจะใช้ 2 จอ 24wide 1920*1200 ผมว่า HD3850 512M หรือ
                        HD3870 512M น่าจะเป็นตัวเลือกที่คุ้มที่สุดนะครับ

Comment

โวว ๆๆ ขอบคุณท่าน BurstnovA มากครับ เป็นข้อมูลที่มีประโยชน์กับผมมากครับ ลายเซ็นท่านยิ่งโดนใจผมใหญ่เรย อิอิ
                          Last edited by MashimaroO; 1 Jan 2008, 23:28:51.

Comment

Working...
                          X