Announcement

Collapse
No announcement yet.

งงกะตัวเอง....และก็งงกะ Q6600 ของตัวเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งงกะตัวเอง....และก็งงกะ Q6600 ของตัวเอง

ไม่มีอะไรหรอกครับ แค่อยากเล่าสู่กันฟังเฉยๆ

เรื่องของเรื่องมันก็มีอยู่ว่า เห็นหลายท่านที่ใช้ Q6600 อัด CPU กันได้ 3.8-4.0 Ghz(ซิงค์ลม)

ของเราก็มีอยู่ในมือ(นานแระ) ไอ้เราก็อยากกะเค้าบ้าง คิดแล้วก็จัดการซะเลยพร้อมกับ P45-UD3R + EVO ONE 1066

@ 3.8 Ghz (x8) โอ้!! เข้า OS ได้ แต่ไม่เสถียร( ไฟ 1.55V ก็แล้ว มันก็ไม่ได้)

@ 3.9 (x9) ได้เฟ๊ย!! แต่เข้า OS บ่ ได้

อ่ะๆๆ ลองลดลงมา

@ 3.6(x8) เทสเลย.......................... ขึ้นจอฟ้า(เวนกำ -_-" )

เอาใหม่

@ 3.6(x9) ----------->>> จอฟ้าเหมือนเดิม( "แกะหายแล้วกรู" เพิ่มนู่นเพิ่มนี่มันก็ไม่ผ่านซักกะอัน ) ตอนใช้ IX38 มันก็ @ 3.6(x8) ได้นิ่งๆ เลย

CPU เป็นไรฟะ

หลังจากลองมานานอยู่หลายวันมากๆ (เพราะกว่าจะกลับถึงบ้าน ก็มีเวลาแค่นิๆ โหน่ยๆ เอง) ก็เริ่มปลงกับทุกสิ่งอย่าง(เสียเวลากับมันมากมาย)

ในเมื่ออัด speed CPU ไม่ได้ ก็อัด Bus Speed มันแทนแล้วกัน(ออกแนวประชด)

ปรากฏว่า..................อ๊าว

มันดันอัด Bus Speed ได้ 500 ซะอย่างนั้น(จากที่เคยลองกับบอร์ดอื่นๆ ก่อนหน้านั้น... ไม่เคยได้ใกล้ 500 เร๊ยยย) แถมเสถียรด้วย!!!!!! ....... แต่ถ้าให้ CPU มันวิ่งเกิน 3.5xxGhz ไม่ได้แล้วนะ ขึ้นจอฟ้าเร๊ย?????

ก็เลย.......... เอ้อ!!! อารายของมันเนี่ย(งงกะมันจริงๆ)

ก็เท่านี้แหละครับ เล่าสู่กันฟัง

ขอบคุณครับ

แรงครับ อัดบัสได้ขนาดนี้ผมว่าเป็นซีพียูที่เมพมากๆตัวนึงเลยนะ ถ้าทำให้มันนิ่งๆได้นี่แหล่มเลย อย่าง 500*8 หรือ 500*9 อา.....น้ำลายไหล

สุโค่ยยยย

Comment

โปรแกรมเทสอื่นๆ ผมไม่มีหรอกนะครับ(ไม่ได้โหลดมาแล้วก็เทสไม่เป็นด้วย)

เพียงแต่ใช้ 3ds Max ให้มัน Render ภาพอย่างเดียว เลยไม่มีผลทดสอบใดๆ มาให้ดู แต่คิดว่า CPU full load ตลอด 5 ชั่วโมงฟ่าๆ(ไฟล์ที่ใช้ทดสอบ แค่ภาพเดียวก็ปาไป 5 ช.ม. แล้วล่ะ) ก็น่าจะยืนยันได้แล้วว่ามันเสถียรได้ระดับนึง ไว้ว่างเมื่อไรจะเทส Render 10 กว่าชั่วโมงกันเลย จะดูซิว่ามันนิ่งเนี่ยนๆ แน่แท้รึป่าว

Comment

7x508 3.55G ใส่ไฟไปเท่าไหร่ครับ

Comment

ขอทราบ Sink ที่ใช้ กับ ครวมร้อนหน่อยครับ

Comment

ลองเพิ่มไฟให้ Northbridge อีกนิดดูสิ่ครับ

Comment

Originally posted by ARES View Post
              แรงครับ อัดบัสได้ขนาดนี้ผมว่าเป็นซีพียูที่เมพมากๆตัวนึงเลยนะ ถ้าทำให้มันนิ่งๆได้นี่แหล่มเลย อย่าง 500*8 หรือ 500*9 อา.....น้ำลายไหล

สุโค่ยยยย
              ขอบคุณครับ ถ้าขนาดนั้นสงสัยคงต้องหันไปพึ่งกะสายน้ำล่ะมั้งครับ

Originally posted by AongSa View Post
              7x508 3.55G ใส่ไฟไปเท่าไหร่ครับ
              ใน Bios ประมาณ 1.51xxx V. ครับ แต่บอร์ด Gigabyte ไฟมันดร็อบลงครับ ไฟที่ใช้ก็คงที่ CPU-Z มันโชว์อยู่หน่ะแหละครับ

Originally posted by iqjung View Post
              ขอทราบ Sink ที่ใช้ กับ ครวมร้อนหน่อยครับ
              ใช้ U120eXtreme ครับ แต่เรามี Hatari 16" ช่วยครับ(อิอิอิ)

ก็คือผมใช้แบบเปลือยแหละครับ และใช้ Hatari ช่วยอีกแรง ถ้าไม่ใช้ Hatari ช่วยก็ร้อนเอาการอยู่ครับ ทั้งบอร์ดและ CPU(มีแต่พัดลมเป่าซิงค์อย่างเดียวก็ประมาณ 65-7x c ได้)

Originally posted by พีคุง View Post
              ลองเพิ่มไฟให้ Northbridge อีกนิดดูสิ่ครับ
              เคยลองแล้วครับ มันก็ บ่ ได้ ถ้าว่างๆ จะลองใหม่ดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

ท่าน ARES ครับ
                คือคำว่า สุโค่ยย แปลว่าอะไร อะ ท่าน

ปล. เ็ด็กเขาพระวิหาร สงสัย

Comment

แรง

Comment

Originally posted by favoritesghz View Post
                    ท่าน ARES ครับ
                    คือคำว่า สุโค่ยย แปลว่าอะไร อะ ท่าน

ปล. เ็ด็กเขาพระวิหาร สงสัย
                    แปลเป็นไทยกับอังกฤษได้ประมาณนี้ครับ คือผมจะบอกว่ามัน สุดยอดดด น่ะครับ อิอิ

(adj) terrible, dreadful, terrific, amazing, great, wonderful, to a great extent
                    (adj colloq) เจ๋ง, สุดยอด, ว้าว!
                    (adj) น่ากลัว, น่าสะพรึงกลัว

Comment

ผมว่า.......ครับ
                      1 คุณจะเอาเเบบเล่น ถาวรหรือเเค่ เทจ ละครับ
                      ถ้าเอาเล่น ถาวรก็ เเนะนำเเค่ 3.5/3.6พอเเล้ว
                      เเละ RAM ดีๆๆสักตัว อาทิเช่น DOMINATORหรือHZ G-SKILLไปเลย ครับหรือจะเป็นHyperXซิ้งดำ ก็ได้ เเล้วคุณใส่MOBO X38 ตัวนี้รับรองไม่ขึ้นหน้า น้ำเงิน 100เปอเซน
                      -----------------------------------------------------
                      ทำไมคุณลองMOBoตัวอื่นเเล้วไปบัส500ไม่ได้ ?
                      อันนี้ผมไม่รู้ว่า คุณ ลอง MOBO ตัวไหนมามั้ง
                      เเต่คุณ ไปได้บัส 500 เพราะ NB มันเป็น X38เเละCPUมันก็รองรับBuss สูงด้วย เเบบนี้เเจ่มเลยครับ
                      เจ้า uGuru ของABIT มันโหดตัวนี้มันวิ้งกับเฟรตไฟDigital ได้ดีทีเดียวครับ
                      เเนะนำเลยครับเปรี่ยนRAMอ้อ P35 เเจ่มก็พาไปบัส500ได้เช่นกัน

Comment

Originally posted by Beer No.27 View Post
                        โปรแกรมเทสอื่นๆ ผมไม่มีหรอกนะครับ(ไม่ได้โหลดมาแล้วก็เทสไม่เป็นด้วย)

เพียงแต่ใช้ 3ds Max ให้มัน Render ภาพอย่างเดียว เลยไม่มีผลทดสอบใดๆ มาให้ดู แต่คิดว่า CPU full load ตลอด 5 ชั่วโมงฟ่าๆ(ไฟล์ที่ใช้ทดสอบ แค่ภาพเดียวก็ปาไป 5 ช.ม. แล้วล่ะ) ก็น่าจะยืนยันได้แล้วว่ามันเสถียรได้ระดับนึง ไว้ว่างเมื่อไรจะเทส Render 10 กว่าชั่วโมงกันเลย จะดูซิว่ามันนิ่งเนี่ยนๆ แน่แท้รึป่าว
                        overclock แล้วเรนเดอร์เร็วขึ้นป่าว ครับ อยากได้คอม ที่เรนเดอร์ไว้ 555 ใช้ Q6600 เหมือนกัน เดิมๆ

Comment

ร่วมด้วยช่วยงงครับ แปลกดีเน๊อะ ผมว่าน่าเป็นที่ MB นะ เพราะตัวเก่าไม่เป็นนี่ครับ เคยเป็นคล้ายๆ กัน E2160 บอร์ดยี่ห้อเดียวกันเลย(แต่คนละรุ่น) ดัน Bus ขึ้น 266 ไม่ได้เลยจนท้อว่าอะไรกันจาก 200-266 มันติ๊ดเดียวเองทำไมไปไม่ได้หนอ สิ้นคิดใส่เล่นๆ 333 ดันทำงานได้สเถียรอีกต่างหาก แล้วต่อด้วย 8x400 ก้อยังทำงานได้ นี่มันอะไรก๊านนนน (ลองกับอีกยี่ห้อ 266 ก้อทำงานได้นะครับ)

Comment

อืม....อย่างเตพ

Comment

ของเทพแบบนี้อย่าเล่นจนแต๊ปล่ะครับ

Comment

Working...
                              X