Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรบกวนถามเรื่องเสียงที่ดังออกมาจาก PowerSupply ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรบกวนถามเรื่องเสียงที่ดังออกมาจาก PowerSupply ครับ

Power Supply ของผมมันก็ทำงานได้ปรกติดี แต่ว่าเมื่อวานผมเพิ่งมาสังเกตุว่ามันจะมีเสียงครางหึ่งๆ
    ออกมาตอนที่เปิดเครื่องทำน้ำอุ่นในห้องน้ำน่ะครับ

ตอนแรกผมคิดว่าอาจจะเป็นอะไรที่มันมากวนสัญญาณ เลยย้ายปลั๊กเสียบ UPS ที่เสียบใกล้กับบริเวณห้องน้ำไปเสียบอีกด้านหนึ่งของมุมห้อง
    แต่พอเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นเสียงครางหึ่งๆ มันก็ดังออกมาจาก Power Supply อีกครับ

ทีนี้ผมเลยเสียบปลั๊กของ UPS ผ่านปลั๊กรางที่มีตัวกรองสัญญาณไฟ แต่พอเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น เสียงครางหึ่งๆ มันก็ดังจาก power supply อีกเหมือนเดิม

สรุปแล้วไอ้เสียงครางหึ่งๆ แหง่งๆๆ ที่ดังออกมาจาก Power Supply มันจะทำให้ Power Supply มีปัญหาหรือเปล่าอะครับ
    คือปรกติมันก็ทำงานเงียบเป็นปรกติ ไม่ได้มีปัญหาอะไร แล้วเวลาผมเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นแล้วมันมีเสียงหึ่งๆๆ แหง่งๆๆๆ ออกมา
    ผมดูใน everest กับ asus probe มันก็เห็นไฟ 12v 5v 3.3v ก็จ่ายนิ่งปรกติอะครับ

ตอนนี้เลยไม่รู้จะแก้ปัญหายังไงครับ แต่อย่าบอกว่า "ก็อย่าเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นตอนเล่นคอมสิคุณ" อะไรแบบนี้นะครับ T_T
    เพราะว่า น้องผมแต่ละคน มันไม่ได้มาเข้าห้องน้ำพร้อมกันน่ะครับ ส่วนคอมผมเปิดโหลดบิทตลอด 24 ชม. ครับ

กลัว powersupply มันจะมีปัญหาน่ะครับ ท่านใดรู้ หรือมีข้อแนะนำ ช่วยผมที ขอบคุณครับ

ของผมก็ดัง อย่างงั้นเลยครับ แต่ไม่รู้ดังจากไหน เพระาไม่ได้ถอดออกมาฟัง

ของผมดังตอนผมเปิดคอมซัก 5-6 ชม. แล้วพอผมรู้สึกว่ามันร้อนผมก็แกะช่องหน้าเคส ออก 1 อัน แล้วเอาพัดลม

่จ่อแต่ไม่จ่อมากพอแผ่วๆ ซักพักมันก็เริ่มดัง ตามที่ท่านดังนั้นแหละ ต้องทิ่งไว้ซักพัก หรือว่านาน เลยกว่ามันจะอยุดเอง

หรือไม่ผมต้องเคาะตรงหน้าเคสส่วนบน มันก็เงิยบเหมืยนเดิม จนป่านนี้แล้วผมยังไม่รู้เลย ตอนแรกคิดว่าเสียงดัง มาจากพัดลม

ของCPU นะ พราะผมเอาพัดลมจ่อเข้าไปเลยทำให้ เกิดการ สีกันระหว่างลม ไม่รู้เหมือนกันมั่ว

Comment

ดังหึ่งๆ หรือดังจี่ๆครับ

Comment

Originally posted by singha View Post
        ของผมก็ดัง อย่างงั้นเลยครับ แต่ไม่รู้ดังจากไหน เพระาไม่ได้ถอดออกมาฟัง

ของผมดังตอนผมเปิดคอมซัก 5-6 ชม. แล้วพอผมรู้สึกว่ามันร้อนผมก็แกะช่องหน้าเคส ออก 1 อัน แล้วเอาพัดลม

่จ่อแต่ไม่จ่อมากพอแผ่วๆ ซักพักมันก็เริ่มดัง ตามที่ท่านดังนั้นแหละ ต้องทิ่งไว้ซักพัก หรือว่านาน เลยกว่ามันจะอยุดเอง

หรือไม่ผมต้องเคาะตรงหน้าเคสส่วนบน มันก็เงิยบเหมืยนเดิม จนป่านนี้แล้วผมยังไม่รู้เลย ตอนแรกคิดว่าเสียงดัง มาจากพัดลม

ของCPU นะ พราะผมเอาพัดลมจ่อเข้าไปเลยทำให้ เกิดการ สีกันระหว่างลม ไม่รู้เหมือนกันมั่ว

แต่ของผมปรกติมันจะไม่ดังเลยอะครับ เงียบมากจนนึกว่าพัดลม power supply มันไม่หมุนซะอีก T_T
        แต่มันจะดังหึ่งๆๆ ทุกครั้งที่เครื่องทำน้ำอุ่นเปิดอะครับ - -'

ดังหึ่งๆ หรือดังจี่ๆครับ
        เอ..อันนี้ผมชักไม่แน่ใจครับ ว่ามันดังหึ่งๆๆๆ หรือ จี่ๆๆๆ อะครับ บางทีผมได้ยินมันดังแหง่งๆๆๆ อะครับ T_T
        แต่ปรกติมันเงียบมากเลยนะครับ ไม่เคยดังเลย มันมาดังเฉพาะ ตอนเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นอะครับ
        Last edited by BurstnovA; 27 Feb 2008, 11:35:57.

Comment

ดังหึ่ง แล้วสั่นๆหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ก็น่าจะพัดลมในตัว PSU เองมีฝุ่นเยอะหรือเข้าไปอุดตรงซอกใกล้มอเตอร์พัดลม
          หรือพัดลมใน Psu พัง

ปล.หรือถ้าใน Psu ไม่มีพัดลมก็รีบเปลี่ยนจะดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
            ดังหึ่ง แล้วสั่นๆหรือเปล่าครับ

ถ้าใช่ก็น่าจะพัดลมในตัว PSU เองมีฝุ่นเยอะหรือเข้าไปอุดตรงซอกใกล้มอเตอร์พัดลม
            หรือพัดลมใน Psu พัง

ปล.หรือถ้าใน Psu ไม่มีพัดลมก็รีบเปลี่ยนจะดีกว่าครับ
            enermax liberty ครับ ใช้มาได้ 5 วัน ไม่มีฝุ่นครับ เคสผมปิดสนิทครับ ใช้แผ่นกรองฝุ่น 3M ติดตามช่องต่างๆ ไว้ครับ
            ไม่ได้สั่นด้วยครับ คือไม่ว่าจะเล่นเกมหรือโหลดบิท พัดลม Powersupply มันก็หมุนเงียบปรกติครับ
            แต่ที่ดังนี่มันจะดัง ตอนผมเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นอะครับ เลยไม่รู้ว่า มันมันเกิดจากสัญญาณไฟ มารบกวน
            หรือว่าอะไรหรือเปล่า แล้วถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป PSU มันจะพังไหมอะครับ

ผมลองเปิดเคสแกะออกมาดู เสียงมันไม่ได้ดังจากพัดลมหมุนครับ แต่เหมือนมันครางออกมาจาก ตัว PSU น่ะครับ
            แต่ว่ามันจะดัง เฉพาะตอนเปิดเครื่องทำน้ำอุ่น (นี่ผมย้ำคิดย้ำทำป่าวอะเนี่ย รอบที่เท่าไหร่แล้วฟระ -- )

เลยไม่รู้ว่าไอ้เครื่องทำน้ำอุ่นนี่มันมีผล ให้เกิดสัญญาณรบกวนกับ PSU ขนาดนี้เลยหรอครับ
            ผมย้ายคอมไปเสียบ หลายจุดแล้วในห้อง แต่เสียงมันยังตามมาหลอน เหมือนเดิมครับ - -

*อัพเดทครับ นี่ผมลองเปลี่ยนเอา PSU เป็น SAMA 600W ตัวเก่ามาเสียบ ก็เป็นอาการเดียวกันครับ มันจะมีเสียงครางออกมา
            เฉพาะตอนเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นอะครับ - -' ถ้าไม่เปิดเครื่องทำน้ำอุ่นมันก็เงียบปรกติครับ
            *

จะบ้าตายตอนนี้ T_T
            Last edited by BurstnovA; 27 Feb 2008, 11:22:18.

Comment

กรณีศึกษา

Comment

้ต่อสายกราว์นลงดินไว้ก็หายแล้วครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                  ้ต่อสายกราว์นลงดินไว้ก็หายแล้วครับ
                  ช่วยแนะนำทีครับว่าทำยังไงครับ ห้องอยู่ชั้น 2 อะครับ แล้วต่อสายกราวน์นี่ ต้องต่อจากส่วนไหนอะครับ
                  เครื่องทำน้ำอุ่นมันมีสายกราวน์อยู่แล้วอะครับ

แต่เต้าเสียบไฟในห้องผมที่อยู่ชั้น 2 มันมีแค่ 2 รู คาดว่าน่าจะไม่มีสายกราวน์ครับ แบบนี้ผมจะแก้ไขได้ยังไงมั่งอะครับ

Comment

ก่นอื่นให้สับคัดเอาท์ไฟลงก่อน แล้วไปแงะเต้ารับดูว่ามีอันไหนบ้างที่ช่างเค้ากรุณาเดินกราว์นไว้ให้(มีสายไฟเปลือยๆแต่ไม่ได้ต่อไว้) ถ้ามีท่านก็ไปเดินหาปลั๊กแบบสามขาเกรดดีๆหน่อยมาเปลี่ยน แค่นี้ก็จบละครับ แต่ถ้าไม่มีท่านค่อยมาโพสบอกใหม่ละกัน

Comment

Originally posted by slate View Post
                      ก่นอื่นให้สับคัดเอาท์ไฟลงก่อน แล้วไปแงะเต้ารับดูว่ามีอันไหนบ้างที่ช่างเค้ากรุณาเดินกราว์นไว้ให้(มีสายไฟเปลือยๆแต่ไม่ได้ต่อไว้) ถ้ามีท่านก็ไปเดินหาปลั๊กแบบสามขาเกรดดีๆหน่อยมาเปลี่ยน แค่นี้ก็จบละครับ แต่ถ้าไม่มีท่านค่อยมาโพสบอกใหม่ละกัน
                      ขอบคุณคุณ Slate มากครับ เดี๋ยวคืนนี้จะไปลองดูใหม่ครับ
                      แล้วถ้าเราปล่อยทิ้งไว้เหมือนเดิมนี่มันจะมีผลอะไรกับตัว power supply ไหมครับ

Comment

ผมลอง แกปลั๊กไฟมาดูแล้วครับ มันไม่มีสายกราวน์อะครับ - -
                        ผมจะแก้ไขแบบไหนดีครับ
                        แล้วถ้าปล่อยไว้เหมือนเดิม ตัว power supply มันจะมีปัญหาอะไรไหมครับ

Comment

ไปดูที่แผงไฟใหญ่ว่ามันมีสายกราว์น(ส่วนมากจะสีเขียว)เดินเข้ามาป่าว ถ้ามีก็หาทางต่อจั๊มมาที่ปลั๊ก ถ้าไม่มี ไปดูที่เครื่องทำน้ำอุ่นว่าสายกราว์นที่ท่านว่ามี มันเดินไปทางไหน ถ้ามันฝังไปในปูน แสดงว่าช่างมันเอาไปผูกไว้กับโครงเหล็กของเสาบ้าน ลองดูก่อนนะ แล้วมาโพสบอกกันใหม่ แล้วที่อยู่ท่านเป็นบ้านมีพื้นดิน ตึกแถว หรือ คอนโด ครับ

Comment

มันเป็นเสียงสั่นของขดลวดนะ
                            เค้าคงจะหยดกาวมาน้อยไป หรือไม่ได้หยดจึงทำให้สั่นจนเกิดเสียง
                            ผมก็ดัง แต่ก็ใช้งานปกติดีเปิด 24 ชม. อะ

Last edited by TWK.; 28 Feb 2008, 13:29:56.

Comment

ไปดูที่แผงไฟใหญ่ว่ามันมีสายกราว์น(ส่วนมากจะสีเขียว)เดินเข้ามาป่าว ถ้ามีก็หาทางต่อจั๊มมาที่ปลั๊ก ถ้าไม่มี ไปดูที่เครื่องทำน้ำอุ่นว่าสายกราว์นที่ท่านว่ามี มันเดินไปทางไหน ถ้ามันฝังไปในปูน แสดงว่าช่างมันเอาไปผูกไว้กับโครงเหล็กของเสาบ้าน ลองดูก่อนนะ แล้วมาโพสบอกกันใหม่ แล้วที่อยู่ท่านเป็นบ้านมีพื้นดิน ตึกแถว หรือ คอนโด ครับ
                              ขอบคุณมากครับคุณ slate เดี๋ยวคืนนี้กลับไปงัดดูใหม่อีกทีครับ บ้านผมบ้านเดี่ยวครับ มีพื้นดิน
                              แต่ห้องผมอยู่ชั้น 2 อะครับ

มันเป็นเสียงสั่นของขดลวดนะ
                              เค้าคงจะหยดกาวมาน้อยไป หรือไม่ได้หยดจึงทำให้สั่นจนเกิดเสียง
                              ผมก็ดัง ปกติดีเปิด 24 ชม. อะ
                              คุณ TWK. ครับ ของผมมันดังเฉพาะตอน เครื่องทำน้ำอุ่นทำงานอะครับ T_T
                              ปรกติมันเงียบอะครับ ผมเลยไม่รู้ว่ามันจะมีผลกระทบกับ power supply ไหมอะครับ
                              ถ้าไม่มี ก็จะได้ปล่อยไว้ไม่ไปทำอะไรอะครับ มันเหมือนว่า พอเปิดเครื่องทำน้ำอุ่นปั๊ป PSU
                              ผมก็ครางขึ้นมาทันทีทันใดเลย ผมก็เสียวตามเสียงมันครางด้วยเลยอะครับ *0*'

คือถ้ามันเป็นสัญญาณหรือคลื่นรบกวนหรืออะไรก็ตาม แต่ถ้ามันไม่ทำให้ PSU ผมเจ๊งหรือมีปัญหา
                              ผมจะได้หายเป็นโรคประสาทอะครับตอนนี้ T_T

เมื่อวานนี่ผมแทบไม่ได้ทำงานเลยครับ วิ่งปิดๆ เปิดๆ คอม กับเครื่องทำน้ำอุ่น จนน้องผมถามว่าเฮียบ้าป่าวปิดๆ เปิดๆ อยู่ได้ไม่ไปทำงานเหรอ 555+

กว่าผมจะออกมาถึงที่ทำงานก็ตั้งบ่ายแน่ะครับ ^^'

Comment

Working...
                              X