Announcement

Collapse
No announcement yet.

Blue screen ระหว่างลง winXP แก้ยังไง?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Blue screen ระหว่างลง winXP แก้ยังไง?

หวัดดีครับ ทุกท่านๆ ผมมีปัญหาลง window ระหว่างขั้นตอนของการ install มันก็เด้งออกมาเป็น blue screen ดังนี้ครับ (ลอง restart แล้วทำไม กี่ครั้งก็ยังเป็นแบบนี้อยู่)

อยากทราบว่าปัญหาเกิดจากอะไรครับ เป็นที่ hardware รึเปล่า เกี่ยวกับ harddisk รึเปล่าครับ
    ยังไงรบกวนช่วย ชี้ทางให้ด้วครับ (ก่อนจะโดนคนในบ้านเล่นงาน เพราะคอมใช้งานไม่ได้)
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

เปลี่ยนแผ่น XP หลายๆ เวอร์ชั่นดู แผ่นไม่ดีก็เป็นได้
    หรือ CD Driver เริ่มอ่านไม่ค่อยดี ละนะ

Comment

ถ้า Hard disk ของท่านเป็น sata.....ท่านต้องใช้แผ่นติดตั้งที่เขารวม driver อยู่ในแผ่น มิฉนั้น ฝืนติดตั้งไป....อาจจอฟ้าได้
      ถ้าคิดว่าใช้แผ่นที่ update สุดแล้วยังมีปัญหา....ลองถอดแรมออกมา ใช้ยางลบถูหน้าสัมผัส...ประกอบกับ...แต่ถ้ามีแรม 2 แถว ลองใส่แค่แถวเดียวก่อน....เสร็จแล้วลองติดตั้งใหม่

Comment

ตรวจสอบ Hardware ครับ

Comment

ลองใช้แผ่นอื่นๆ ลงวินโดว์ ดูครับ

Comment

ลองเอาเวอร์ชั่น ไม่โม มาลงดูนะค๊าบ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เปลี่ยนแผ่น XP หลายๆ เวอร์ชั่นดู แผ่นไม่ดีก็เป็นได้
              หรือ CD Driver เริ่มอ่านไม่ค่อยดี ละนะ
              Originally posted by mengchanchai View Post
              ถ้า Hard disk ของท่านเป็น sata.....ท่านต้องใช้แผ่นติดตั้งที่เขารวม driver อยู่ในแผ่น มิฉนั้น ฝืนติดตั้งไป....อาจจอฟ้าได้
              ถ้าคิดว่าใช้แผ่นที่ update สุดแล้วยังมีปัญหา....ลองถอดแรมออกมา ใช้ยางลบถูหน้าสัมผัส...ประกอบกับ...แต่ถ้ามีแรม 2 แถว ลองใส่แค่แถวเดียวก่อน....เสร็จแล้วลองติดตั้งใหม่
              Originally posted by Solidworks View Post
              ตรวจสอบ Hardware ครับ
              Originally posted by Nonfocus View Post
              ลองใช้แผ่นอื่นๆ ลงวินโดว์ ดูครับ
              Originally posted by jshow View Post
              ลองเอาเวอร์ชั่น ไม่โม มาลงดูนะค๊าบ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่ช่วยเหลือ เหมือนว่าแผ่น window ที่ผมใช้มันคงมีปัญหาครับ พอเปลี่ยนใช้อีกแผ่นมันก็ได้

Comment

Working...
              X