Announcement

Collapse
No announcement yet.

Harddisk ของ Seagate และ WD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Harddisk ของ Seagate และ WD

อยากทราบว่า Harddisk 2 ยี่ห้อ คุณภาพต่างกันไหมครับ , และหลังจากใช้งานไป ยี่ห้อไหนจะเสียงดังกว่ากันครบ (ในสมมติฐานที่ใช้งานเหมือนกันนะครับ)

ส่วนตัวผมเลือกซีเกดครับ

Comment

seagate ดีกว่าครับเพราะผมใช้อยู่ แต่ใช้งานไปแล้ว seagate เสียงดังมากๆ เหมือนปืน M16 แต่ก็ไม่มีแบดครับ เพราะผมใช้อยู้ครับ ส่วน WD เงียบดี และหลายคนบอกว่าอึด แต่จากผลทดสอบเขาบอกว่า seagate เร็วกว่านิดนึงครับ แต่ใช้งานจริงไม่ค่อยเห็นผลครับ จะเห็นผลเมื่อใช้ถ่ายข้อมูลเป็นจำนวนมากๆครับ
      สรุป ดีทั้งคู่ แต่ผมอยู่ข้างseagate

ปล.ครับ ได้ข่าวว่า seagate จะย้ายโรงงานจากเมืองไทยไปเวียตนาม ตาม intelแล้วนะครับ
      ส่วน WD ยังยึดมั่นการตั้งโรงงานในไทยครับ

Comment

Seagate ซิครับ

Comment

WD ครับบเพราะพี่ผมเป็น Engineer อยู่ เงียบ เย็น และเฉียบ

Comment

ถ้าเรื่องความเร็ว seagate ชนะนิดหน่อย
            ถ้าเรื่องความเงียบ WD ครับ

ส่วนตัวผมใช้ seagateครับ แต่มันก็ดังแบบที่หลายๆท่านบอกจริงๆครับ แกรก ๆ ๆๆ ๆๆๆ

Comment

ถ้า WD เด่นเรื่องเงียบกว่า แล้วเรื่องความคงทนล่ะครับ ยี่ห้อไหนน่าจะดีกว่ากัน

Comment

wd เงียบแสดคับเสียงพัดลมบ้านเป่าคนดังกว่าอีก

Comment

Originally posted by ditsapong View Post
                  ถ้า WD เด่นเรื่องเงียบกว่า แล้วเรื่องความคงทนล่ะครับ ยี่ห้อไหนน่าจะดีกว่ากัน
                  น่าจะพอๆกันครับ เดี๋ยวนี้มาตรฐานดีทั้งคู่ไม่ทิ้งกันมาก ไม่เหมือนเมื่อก่อน HDDแบดง่ายมาก

Comment

แต่ผมมีประสบการไม่ดี เกี่ยวกับเรื่องเสียงของ WD ครับ อันนี้ประสบการจริงครับ ใครจะว่ามันเงียบยังไงก็ตาม ตอนนี้ใช้ seagate เงียบสบายหูครับ

Comment

เคยใช้แต่ seagate แต่รำคาญเสียงมันดีแท้

Comment

ใช้seagate 320gb กับ wd 250gb อยุ่ ยอมรับว่า wd 250 gb เงียบกว่ามากๆ seagate เวลาอ่านข้อมูลใหญ่ๆเสียงมันจะดังแกรกๆๆๆ กลัวพังเหมือนกัน อิอิ

Comment

WD 40 G ที่ทำงานของผมพังไปหลายตัว เสียง่ายจัง แต่ Seagate อึดมาก แต่ขี้ร้อน + ดังไป

Comment

ผมว่า wd เย็นกว่า เงียบกว่า Se

Comment

ผมใช้ seagate ตามลายเซ็นครับ แต่เสียงมันดังโคตร แต่ไม่มีปัญหาครับ
                              ส่วน WD อึดดีครับ พ่อผมใช้มา3ปีแล้วยังไม่เสียเลยครับ เงียบดีด้วย
                              ก็คือดีพอๆกันแหละครับไม่เข้าข้างใคร เพราะเทคโนโลยีHDDสมัยนี้ดีกว่าเมื่อก่อนเยอะ Badยากมากๆเคยอ่านในหนังสือเล่มนึงมาครับไม่นานนี้เอง
                              เดี๋ยวนี้HDD เขาเลยเพิ่มประกันเป็น5ปีหมดเลยครับ

อ้อ วิธีดูHDD ก็ดูเป็น Week แบบCPU และแรมนะครับ
                              HDD ที่ผลืตหลังปี 2006 จะเป็นเทคโนโลยีแบบใหม่ที่แบดยากครับ

Comment

Working...
                              X