Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยยืนยันหน่อยว่า HD ลูกเดียวไวกว่า HD*2 Raid

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ขอถามหน่อยครับยกตัวอย่างหน่อยครับว่างานอะไรที่ต้องใช้โหลดเอาจากฮาร์ดดิสบ้างครับ
    คือ อยากรู้ว่าจะคุ้มมั๊ยกับการซื้อ HDD 2 ลูกเทนลูกเดีญวครับ
    อีกคำถามนึงด้วยครับ ถ้าคนละขนาดต่อ RAID ได้รึเปล่าครับ

Comment

ขอถามหน่อยครับยกตัวอย่างหน่อยครับว่างานอะไรที่ต้องใช้โหลดเอาจากฮาร์ดดิสบ้างครับ
      คือ อยากรู้ว่าจะคุ้มมั๊ยกับการซื้อ HDD 2 ลูกเทนลูกเดีญวครับ
      - ย้ายข้อมูลขนาดใหญ่
      - เซฟข้อมูลขนาด มหึมา งานกราฟฟิค ขนาด หลายร้อยเมก
      - ถ่ายข้อมูลจาก rom ลง hdd เห็นกันชัดๆ
      - 9ร9
      อีกคำถามนึงด้วยครับ ถ้าคนละขนาดต่อ RAID ได้รึเปล่าครับ
      - ได้ครับ จะได้ความจุ ตัวน้อยสุด คูณ 2ครับ ถ้าต่อ 2ตัวนะครับ

Comment

Originally posted by ZaKaChI View Post
        แล้วถ้าเกิดไม่มี Notebook หละคับ สามารถใช้ HD External มาใช้ได้รึป่าวคับ ไม่ทราบ ราคาเท่าไหร่ได้คับ ประมาณ 20-40G
        ได้ครับ ใช้ได้เหมือนกันทุกประการ
        แต่ที่ผมใช้อยู่มันจะแตกต่างกันแค่ ถ้าเป็น Harddisk ของ Notebook มันใช้ไฟจาก USB โดยตรง ไม่ต้องยุ่งยากไปหาหม้อแปลงเสียบอีก (ใช้คล้ายกับ Flash Drive)
        แต่ HD External มันก็ต้องมีหม้อแปลงของตัวมันเอง คือเพิ่มอุปกรณ์มากขึ้นอีก

Originally posted by wikorn View Post
        ไม่จริง ถ้าเร็วว่า เป็นจำนวนเท่า ของ HDD เอาตีนมาถีบหน้าผมเลย 55

ประโยคสุดท้าย ผมแซวเล่นนะครับ

ความเร็วจะเพิ่มขึ้นมากสุดคือ 2 ลูก จาดที่ลองมานะครับ ลูกที่ 3 4 จะเริ่มไม่คุ้มครับ เร็วขึ้น แต่ไม่มากขึ้นในอัตราส่วนเหมือนตอน จาก 1 เป็ น2 ลูกครับ
        เท่าที่ดูในการทดสอบ
        Harddisk 1 ลูก Read 55 M/s
        Raid0 * 2 ลูก Read 110 M/s
        Raid0 * 4 ลูก Read 144 M/s
        หมายเหตุ เป็นการประมาณนะครับ +/- ไม่เท่าไร สรุปว่า Raid0 จำนวน 2 ลูกจะคุ้มสุด เพราะว่า Raid0 4 ลูก ไม่***งจาะ Raid0 2 ลูกไม่เท่าไร

Originally posted by 12040010 View Post
        เล่าจากประสบการณ์นะครับ
        1. เวลาโหลดวินโดว์ตอนที่โชว์โลโกวินโดว์ ตัวขีดๆ จะวิ่งประมาณ 3 รอบครึ่ง (ปกติ 8 รอบขึ้นไป) แล้วก็โหลดเข้าวินโดว์เร็วแบบรู้สึกได้
        2. เวลาไรท์ DVD พร้อมๆ ไปกับทำอย่างอื่นด้วย ไม่มีปัญหาเรื่อง Harddisk อ่านข้อมูลส่งไม่ทันทั้งๆ ที่ทำอย่างอื่นที่ต้องใช้ Harddisk เหมือนกัน (บางครั้งไรท์ DVD โหลดบิดไปด้วย แล้วเปิด Web ไปด้วย Buffer ของ Nero จะลดจนหมด จนต้องเริ่ม Read Buffer ใหม่ ซึ่ง Raid0 ขจัดปัญหาตรงนี้ให้ผมได้)
        3. โหลดโปรแกรมต่างๆ เร็วขึ้นแน่นอน จนทำให้เรารู้สึกว่าต้องมารอ CPU กับ แรม ซะงั้น เพราะว่า ไฟ HD มันอ่านแป๊บเดียว แล้วก็หยุดไปพักนึงแล้วก็อ่านต่อ แล้วก็หยุดอ่าน (ปกติ ไฟ HD จะไม่ค่อยดับ จะติดนานเพราะว่าอ่านนาน)

ถ้าจะเทียบว่าคุ้มหรือปล่าว ก็คงเทียบได้กับ แรม DDR2 667 ครับ ที่ทำ Single กับ Dual อ่ะครับ ทั้งๆ ที่ Single กับ Dual มันไม่แตกต่างกันมากนัก แต่ทำไม่ชอบทำ Dual มากกว่า อาจจะเป็นที่ทำให้มีความสุขแล้วก็ไม่ค้างคาใจก็ได้

อิอิอิ จากไปหน่อย แต่เล่าจากประสบการณ์

Comment

RAID 0 ดีจริง ๆ ครับ แต่บางคนอาจจะไม่ค่อยทำกันเพราะ

- กังวลเกี่ยวกับความปลอดภัย

- อาจจะเป็นเรื่องที่เข้าใจยากสักนิดสำหรับคนที่ไม่เคยทำมาก่อน

- window เถื่อนบางรุ่นไม่รองรับ RAID

ซึ่งผมก็มีวิธีป้องกันข้อมูลเสียหาย แบบท่าน Drunk

HD Notebook ถูก ๆ ซักตัว แล้วก็กล่อง External Box 300 บาท ท่านก็จะได้ Handy Drive ขนาดมหึมา ที่ราคาถูกแสนถูกเอาไว้เก็บงานสำคัญ ๆ สำรองไว้เผื่อมีเหตุไม่คาดฝันเกิดขึ้น

Comment

แหะๆ 2 ลูกต่อ raid0 ไวกว่า 1 ลูกครับ แน่นอน ยืนนอนครับ

Comment

ผมใช้อยู่ เข้ามายืนยันอีกเสียง ว่าไวโครต

โหลด FarCry ก่อนเริ่มแต่ละสเตจ ปกติ HD ลูกเดียว ใช้เวลาประมาณ 30-40 วิ แต่กับ Raid0 ผมดูดเป๊บซี่ 1 อึก สูบบุหรี่อีกปื้ดนึง ก็เล่นได้แล้ว

ปล.. การสูบบุหรี่ เป็นตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ (กำลังพยายามเลิก)

Comment

ผมชอบที่พี่ข้างบนพูดจังครับ เห็นภาพเลยครับ

ว่าแต่สูบมากๆไม่ดีนะครับ เดี๋ยวสำลักควันนะครับ

Comment

อืม เพื่อจะได้มีหลายมุมมอง

ผมหาข้อมูลอีกด้านมาให้

Anandtech เคยทดสอบ Raid 0 กับ application ต่างๆ ที่ใช้งานจริง ที่ไม่ใช่แค่ผลของ benchmark อย่างเดียว
                  แล้วสรุปในบทความของเค้าว่า

"Bottom line: RAID-0 arrays will win you just about any benchmark, but they'll deliver virtually nothing more than that for real world desktop performance. That's just the cold hard truth."

ประมาณว่า "ถึงแม้ RAID-0 จะทำให้เรารู้สึกดีในผล Benchmark ต่างๆ แต่สำหรับการทำงานจริงกับโปรแกรมต่างๆ มันไม่ได้ให้อะไรแบบจริงๆจังๆ มากกว่านั้นอีกเลย"

Comment

RAID 0 แรงจิงครับ

Comment

Raid 0 ดีกว่าครับ

ถ้าไม่เร็วกว่า

ให้อมขี้มาพ่นใส่หน้าผมเลย

อิๆๆ

Comment

ถ้าบัฟเฟอร์ไม่เท่ากัน ทำraid0ได้ไหมคับ

Comment

เงื่อนไขทำraid0มีไรบ้างคับ mainbord เกี่ยวไหมคับ p5ld2 se e2160ทำได้ไหมคับ

Comment

เอ..แล้วใช้เล่นเกมส์นี้มันเร็วขึ้นด้วยป่าวหว่า

Comment

เจ้าของกระทู้โพสแบบนี้ต้องการอะไรเนี่ย

Comment

Raid0แรงแรงดีออก หุหุ

Comment

Working...
                                X