Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่ากันด้วยเรื่อง Sound Card

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Di Hasbro View Post
    Audigy SB0090 กับ Audigy2 SB0240 ถ้าใช้ฟังเพลงเป็นหลัก => รองลงมาดูหนัง => เล่นเกมนิดหน่อย
    ตัวไหนมันน่าเล่นกว่ากันคับ แล้วเสียง 2 ตัวนี้ต่างกันแค่ไหน ยังไงบ้าง

ขอบคุณล่วงหน้าคับ
    แนะนำให้จัดไปตามงบประมาณที่มี หรือ ความสะดวกในการหาซื้อครับ

มองเฉพาะด้านการฟังเพลง sb0350 ได้ความสดใส มีมิติ ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by leolandss View Post
      แนะนำให้จัดไปตามงบประมาณที่มี หรือ ความสะดวกในการหาซื้อครับ

มองเฉพาะด้านการฟังเพลง sb0350 ได้ความสดใส มีมิติ ถ่ายทอดรายละเอียดได้ดีกว่าครับ
      sb0350 จากที่ผมเคยถามท่านเทพทั้งกลายนั้นได้ความมาประมาณว่า
      ให้มิติดีกว่า รายละเอียดชัดกว่า ถ้าดูที่ดูหนัง เกมส์ (ไม่มองที่เพลง) จะให้คุณภาพเหนือกว่าsb0090

SB0090 นั้น ถ้าเอามาดูหนัง เกมส์ จะสู้ตัวบนไม่ได้ แต่ถ้าเพลงก็จะให้เบสที่ดุดันกว่า แบบเกินพอหากท่านชอบเบสจุกอก
      และที่สำคัญ มันไม่มีช่องต่อสัญญาณ รูหูฟัง+ไมค์ จากพอตหน้าเคสด้วยครับ แต่ตัวบนนั้นต่อได้(แต่ก็ต้องมีสายแปลงมาต่อเพิ่มด้วยครับ หัวพินมันไม่เหมือนกัน)

sb0240 นั้น ไม่มีข้อมูลครับผม

หากท่านงบพอซื้อตัว0350ก็จัดมาครับ ความสมบูรณ์แบบย่อมมาพร้อมกับมูลค่าที่สูงกว่า
      (เป็นความเห็นส่วนตัว ที่ไปฟังเค้ามาอีกทีนะครับ)
      Last edited by songpol_oot; 17 Oct 2010, 13:46:17.

Comment

พี่ๆครับ รบกวนถามหน่อย ว่า SB0460 เนี่ย แต่ละรหัสมันแตกต่างกันยังไง พอดีพยายามหาแล้ว แต่ก็ได้รู้แค่ รหัส M กับ R แต่ไม่มีรายละเอียด
        แล้วพอทราบมั้ยครับ ว่าแพคเกจมี 1 มีอะไรมาให้บ้างนอกจากตัวการ์ดกับไดรเวอร์ แล้วยังพอหาซื้อได้อยู่มั้ย?

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยตอบครับ

ปล. กระทู้นี้สุดยอดเลย ความรู้เพียบ อิอิ
        Last edited by kateriez; 18 Oct 2010, 14:10:25.

Comment

^^
          ^^
          รหัสM น่าจะเป็นตัวเต็มครับ มันจะมีแบบลดความสามารถของการ์ดและใช้รหัสอื่นๆ
          ในที่นี้ Mน่าจะดีสุด

Comment

ดันไว้อ่าน

Comment

มาให้กำลังใจครับ...

ขอบอกว่าลืม CT1140 ผมได้ไง....

Last edited by tiger X-fi; 22 Oct 2010, 10:15:20.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                มาให้กำลังใจครับ...

ขอบอกว่าลืม CT1140 ผมได้ไง....

เพิ่งเคยเห็น soundcard มีรู usb
                ถ้าเสียบแต่ usb ไม่เข้าช่อง pci มันจะทำงานปะครับ 55+

Comment

Originally posted by firsthand View Post
                  เพิ่งเคยเห็น soundcard มีรู usb
                  ถ้าเสียบแต่ usb ไม่เข้าช่อง pci มันจะทำงานปะครับ 55+
                  ไม่เคยลองน่ะครับ...555+

Comment

ไม่น่าจะได้น่ะ ไฟusb ไม่น่าจะพอเลี้ยงทั้งการ์ดหรอก กี่ampเอง
                    เป็นช่องdigital in หรือ digital outรึเปล่า

เพิ่งสังเกต TCXO ด้วย แถมมีช่องcoax แบบหัว rca
                    เป็นcretiveไม่กี่รุ่นที่มีหัวแบบนี้ ส่วนใหญ่ เป็นหัว3.5 ต้องใช้หัวแปลงเอา

Comment

• Originally posted by ManiacMaew View Post
                      ไม่น่าจะได้น่ะ ไฟusb ไม่น่าจะพอเลี้ยงทั้งการ์ดหรอก กี่ampเอง
                      เป็นช่องdigital in หรือ digital outรึเปล่า

เพิ่งสังเกต TCXO ด้วย แถมมีช่องcoax แบบหัว rca
                      เป็นcretiveไม่กี่รุ่นที่มีหัวแบบนี้ ส่วนใหญ่ เป็นหัว3.5 ต้องใช้หัวแปลงเอา
                      ครับตัวนี้ถูกใจถึงได้เก็บสะสม....ตอนนี้กลายเป็นการ์ดใช้งานหลักเรียบร้อยแล้ว
                      ตั้งแต่บอร์ดไหม้ ....460 จบชีวิต...เดี๋ยวค่อยหาทางฟื้นคืนชีพครับ

Comment

• Originally posted by firsthand
                        ถ้าเสียบแต่ usb ไม่เข้าช่อง pci มันจะทำงานปะครับ
                        ตัวการ์ดเป็นตัวจ่ายไฟออกครับ ไม่ใช่รับไฟจากภายนอกเข้าการ์ด

Originally posted by tiger X-fi
                        ครับตัวนี้ถูกใจถึงได้เก็บสะสม....ตอนนี้กลายเป็นการ์ดใช้งานหลักเรียบร้อยแล้ว
                        ครีเอทีพ รุ่น10ปีที่แล้ว กับ รุ่นใหม่ วงจรส่วนของไอซีออปแอมป์ขยายเสียง
                        ตัววงจรเหมือนกันทุกประการ ต่างกันแค่เบอร์ไอซีออปแอมป์แค่นั้นเอง

ใครใช้การ์ดตัวนี้สำหรับ
                        2.1 channel / 4.1channel
                        โมแบบเดียวกับที่เค้าโมการ์ดครีเอทีพทุกรุ่น เคยโมในส่วนของวงจรไอซีออปแอมป์ยังงัย ก็ทำแบบเดิมนั่นแหล่ะ

Coax Digital Out
                        การ์ดจะทำได้แค่48KHz ใครมีการ์ดลองโมดีๆ ไม่ผิดหวังน่ะ
                        ผมถือว่า คือ จุดขายของการ์ดรุ่นนี้เลย ในซีรี่ย์เดียวกันจะมีรุ่นประหยัดตัดUSBออกด้วย

การ์ดมีพื้นที่ว่างพอสมควร สามารถสนุกเพลิดเพลินได้ง่ายหน่อย

การ์ดตัวนี้ออกวางขายในช่วงที่USBเพิ่งออกใหม่ๆ เมนบอร์ดทั่วไปยังไม่ค่อยมีUSBแพร่หลายนัก
                        ครีเอทีพเลยเพิ่มUSBในการ์ดเป็นจุดขาย โดยตัวชิบUSBใส่มาให้ซัพพอร์ทUSB4พอร์ท แต่ครีเอทีพให้ใช้แค่3พอร์ท
                        ปัจจุบันUSB1.1มีให้ใช้เกลื่อนแล้ว แนะนำให้ถอดออก ระบบไฟจะนิ่งขึ้นและสัญญาณรบกวนภายในจะลดลง
                        Last edited by keang; 25 Oct 2010, 11:25:41.

Comment

• ท่าน keang บอกงี้เดี๋ยวไว้สัก อีกตัว-2 ตัวเผื่อไว้....เผื่อเกิดคันมือ(ตอนนี้เริ่มยิบๆๆแล้ว)

Comment

• ซาวด์ออนบอร์ดพัง รบกวนแนะนำ ซาวด์การ์ดถูกใว้ใช้แก้ขัดทีครับ เอาไม่แพงนะ เพราะสิ้นเดือนนี้ออกคอมใหม่แระ เครื่องนี้ยกให้หลานๆๆ รบกวนบอกสถานที่ขายด้วยงับ

Comment

• TEMPOTEC HIFIER Serenade ตัวนี้ใช้ ชิปเกรดดีหลายอย่างเลยครับ DAC ก็ใช้รุ่นสูงของ AKM + CMI 8787 + Head Amp ราคาก็ไม่แพง แต่ไม่รู้เสียงเป็นไง (PCB โล่ง op-amp ถูก)
                              ยังไงมันก็การ์ดจีนอะนะ ใครเคยลองใช้บ้างครับถามแนวเสียงหน่อย
                              Last edited by papababa; 25 Oct 2010, 16:08:36.

Comment

• กะทู้ดีๆดันไม่ให้ตกครับ

Comment

Working...
                                X