Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับ Bios ของการ์ดจอหน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับ Bios ของการ์ดจอหน่อยคับ

อ้างอิงมาจากกระทู้ GPU-Z นะคับ คือ ผมไปดูการ์ดจอรุ่นเดียวกับผมคือ 8800GTS 320mb
    แต่ว่า Bios มันคนละเวอร์ชั่นอะคับ เหมือนเวอร์ของผมจะเก่ากว่า
    คำถามนะคับ
    1. ไบออสต่างกันประสิทธิภาพต่างกันรึปล่าว
    2. ทำไมมันถึงต่างละคับ มันเหง ref เดียวกันจากโรงงานมะใช่เหรอคับ
    3. เราสามารถอัพไบออสได้หรือปล่าวคับ ไม่ใช่ ไดร์เวอร์นะคับ
    Attached Files

คนล่ะยี่ห้อใช่ไหมคะ

Comment

คนละยี่ห้ออะคับ ของคนอื่น XFX ของผม Galaxy
      ดันนิดนึง เดี๋ยวพรุ่งนี้ตื่นตอนบ่ายโมงกว่าๆ มาดู lol~

Comment

Ref เดียวกัน แต่คนละยี่ห้อคนละแหล่งผลิต ค่า Config ในการ์ดจึงต่างกันคะ

Comment

แล้วมันมีผลอะไร หรือป่าวอะคับ ค่า Bios อะ
          มันจะเหมือนกับ Bios ของ mainboard ป่ะ แบบทำให้การทำงานต่างกัน oc ได้ไม่เท่ากัน แบบเนี้ยอะคับ

Comment

Originally posted by Poomsan View Post
            แล้วมันมีผลอะไร หรือป่าวอะคับ ค่า Bios อะ
            มันจะเหมือนกับ Bios ของ mainboard ป่ะ แบบทำให้การทำงานต่างกัน oc ได้ไม่เท่ากัน แบบเนี้ยอะคับ
            ก็มีผลนะครับ แล้วแต่ว่าแต่ละยี่ห้อก็เซ็ตค่า Timing ของแรมยังไง
            ก็มีส่วนเกี่ยวการ OC เหมือนกันครับ

แต่ถ้าจะแฟลชไบออสข้ามยี่ห้อ ควรดู รุ่น GPU / PCB / ชนิดแรม / ns ไม่ด้วยนะครับ อย่างน้อยๆ ลดความเสี่ยงไประดับหนึ่งครับ

" นี่ละครับ ข้อดีของ Ref Card "

Comment

เปลื่ยนการ์ดจอ พอเปลื่ยนกลับตัวเดิม จอดันไม่ติด

ไม่รุ้ว่าเป็นอะไรคับ ผมเป็นการืดจอจาก FX5500 เปน FX5200 เเล้วเปลื่ยนกลับในวันรุ่งขึ้นปรากดว่า จอดำคับ ทำยังไงก็ไม่ติด ลบขาก็ลบเเล้ว

Comment

Working...
              X