Announcement

Collapse
No announcement yet.

Overclock HD4850 แล้วขึ้นจอฟ้าครับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Overclock HD4850 แล้วขึ้นจอฟ้าครับ...

คือผมได้ทำการ Overclock VGA Gigabyte HD4850 512 Zalman จาก GPU เดิมอยู่ที่ 650 ไป 675 พอลองเข้าเกมดูขึ้นจอฟ้าเลยครับไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรเหรอครับ

ผมใช้ CPU E8400 ,Ram DDR2 Bus800 2G 2 แผง,PSU 650 Watt ICute,MB Asus
    P5GC-MX/1333, Hard Disk SATA 1 ตัว, DVD-RW 1 ตัว

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

ผมอัด Power Color ไป 700 / 1150 ได้สบาย

ใช้ Catalyst 8.12

แต่เล่นจริงใช้ 690 / 1140

งงเหมือนกันครับ

Comment

mod bios + เพิ่มไฟ

อันนี้ของผมเอง 720/1100 ใช้งานปกติ ไม่เด้ง ไม่รี ไม่ฟ้า (ซิงค์ T-RAD + CM 12cm 90CFM)

-------------------------------------------------------------------

- การ์ด 4850 ref ส่วนมากจะ default ไฟไว้ที่ 1.046v บางตัวลากมากไม่ได้

อาศัยเพิ่มไฟเอาถึงลากได้เพิ่มขึ้น

- การ์ด non-ref ปกติไฟ default จะอยู่ที่ 1.15v (สูงสุดที่จะใส่ได้ใน RBE สำหรับคนที่ใช้ CCC 8.7+)

Comment

โหลด Gigabyte Gamer HUD Ver.ล่าสุดที่ใช้กับ OS64Bit คับ
        แล้วใช้โปรแกรมHUDนี้ในการลากนะคับ
        Attached Files

Comment

แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่าควรเพิ่มไฟเท่าไหร่ในการ Clock ระดับนี้

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
            แล้วเราจะรู้ได้ไงครับว่าควรเพิ่มไฟเท่าไหร่ในการ Clock ระดับนี้
            ที่ให้ดูรูปGPUZ ประเด็น คือ จะบอกว่าใช้ Gigabyte HD4850 512 Zalman ตัวเดียวกับที่ท่านใช้อยู่
            และรูปอีกรูป คือ ดูปริมาณการจ่ายไฟ
            สรุปทำตามนั้นได้เลยนะคับผม

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ

Comment

Originally posted by superman9999 View Post
                โหลด Gigabyte Gamer HUD Ver.ล่าสุดที่ใช้กับ OS64Bit คับ
                แล้วใช้โปรแกรมHUDนี้ในการลากนะคับ
                ขอทราบเวลา full load หน่อยครับท่าน

Comment

โอ่ว ดูไม่ผิด เพิ่มได้ถึง 1.19 เลยหรือนี่ เกรียนเทพชิบ

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    ขอทราบเวลา full load หน่อยครับท่าน

ท่านหมายถึงจะดูอุณหภูมิของ VGA Card ตอน full load รึป่าว
                    ถ้าใช่ก็ตามนี้นะท่าน
                    Idle39 Full53
                    Last edited by superman9999; 5 Jan 2009, 23:54:02.

Comment

ทำไมมันเย็นเช่นนั้น

Comment

งะไมเย็นจังอะท่าน ของผมพัดลมมะวิ่ง 62-63 องศา ของผม 9800GT

Comment

ที่พัดลมไม่วิ่งเพราะติด ซิ้งนอกมั้ง ผมก็เป็นแบบนั้น

ของผม 4850 ref PWC แต่ใส่ musashi เย็นขึ้น ปกติอยู่ที่ 700/1180 นะ เคยลากไป 1200 แล้ว ไม่ค่อยดีนักเลยลดมาหน่อยแต่แรงยาวๆ

Comment

.
                            Last edited by superman9999; 6 Jan 2009, 23:18:49.

Comment

Originally posted by darkface View Post
                              ที่พัดลมไม่วิ่งเพราะติด ซิ้งนอกมั้ง ผมก็เป็นแบบนั้น

ถูกต้องคับผม
                              ก็ Sink Zalman ที่ติดมันมาแต่แรกนั่นหล่ะคับ

Comment

Working...
                              X