Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอจะมีวิธีต่อสายไฟปั้มน้ำตู้ปลาเข้ากับ psu มั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอจะมีวิธีต่อสายไฟปั้มน้ำตู้ปลาเข้ากับ psu มั่งครับ

ใครพอจะมีวิธีต่อสายไฟปั้มน้ำตู้ปลาเข้ากับ psu มั่งครับ

ก็ไม่ยากนิครับ จับสายไฟของปั้มบัดกรีใน PSU ไปลย ถ้า PSU หมดประกันแล้วเท่านั้นนะ

ถ้าอยากหรู ก็ไปเดินบ้านหม้อ ซื้อRelay 12V มาติดสักตัว เวลาเปิด-ปิดคอม ปั้มก็จะเปิด-ปิดตามไปด้วย

Comment

Originally posted by darkwing6611 View Post
      ก็ไม่ยากนิครับ จับสายไฟของปั้มบัดกรีใน PSU ไปลย ถ้า PSU หมดประกันแล้วเท่านั้นนะ

ถ้าอยากหรู ก็ไปเดินบ้านหม้อ ซื้อRelay 12V มาติดสักตัว เวลาเปิด-ปิดคอม ปั้มก็จะเปิด-ปิดตามไปด้วย
      บีดกรีตรงไหนอ่ครับพอจะมีรูปให้ดูเพื่อความกระจ่างมั้ยครับ

แล้วตัว relay มันเหมือน relay รถกระป๋องรึป่ครับ แล้วมันต้องต่อสายไฟยังงัยครับช่วยอธิบายเพื่อความกระจ่าง อิอิ มีรูปด้วยก็ดีครับ

ขอบคุนครับ

Comment

ถ้าผมจำไม่ผิดปั้มน้ำปลามันต่อไฟแบบACไม่ใช่หรอครับถ้าจะต่อกับPSUมันต้องเป็นแบบDCไม่ใช่หรอ

Comment

Originally posted by zaleng View Post
          ถ้าผมจำไม่ผิดปั้มน้ำปลามันต่อไฟแบบACไม่ใช่หรอครับถ้าจะต่อกับPSUมันต้องเป็นแบบDCไม่ใช่หรอ
          ก็ PSU กับปั้มตู้ปลากินไฟ220V เหมือนกันนิครับ ส่วน Relay ถ้าจำไม่ผิดมันจะมี 5 ขา เป็นswitch

3 ขา เป็นขดลวดแม่แหล็ก 2 ขา เอาไฟ12V ต่อเข้าขาขดลวด แล้วเอาไฟ220จากใน PSU ต่อเข้า

ขาswitch แล้วก็เข้าปั้มตู้ปลา ไม่ยากครับลองดูนะ

Comment

Working...
          X