Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องการแชร์แรม VGA ของ 780G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องการแชร์แรม VGA ของ 780G

สมมุติว่าเรามีบอร์ด 780G แล้วมีแรม 2GB สองแถว
    OS Windows Vista 32 รองรับแรมที่ ประมาณ 3 G
    ถ้าเราแชร์ 1G ให้ VGA มันจะเอา 4-1 เหลือ 3 ให้ OS ใช้
    หรือ 3 - 1 เหลือ 2 ให้ OS ใช้ครับ
    พอดีจะเลือกซื้อแรมน่ะครับ
    ขอบคุณแฟน AMD ทุกท่าน

ปล. 4G บ้านๆ กับ 2G เทพๆ อันไหนดีกว่ากันครับ

เออ..ว่าจะตั้งทู้ถามอยู่พอดี ท่าน Yossi ถามแทนล่ะ

Comment

Originally posted by Yossi View Post
      สมมุติว่าเรามีบอร์ด 780G แล้วมีแรม 2GB สองแถว
      OS Windows Vista 32 รองรับแรมที่ ประมาณ 3 G
      ถ้าเราแชร์ 1G ให้ VGA มันจะเอา 4-1 เหลือ 3 ให้ OS ใช้
      หรือ 3 - 1 เหลือ 2 ให้ OS ใช้ครับ
      พอดีจะเลือกซื้อแรมน่ะครับ
      ขอบคุณแฟน AMD ทุกท่าน

ปล. 4G บ้านๆ กับ 2G เทพๆ อันไหนดีกว่ากันครับ
      ถ้าไม่ OC ก็เล่น 4G ไปเลยครับ เผื่อไว้เล่น 64bit ด้วยครับ
      ยังไม่ได้สัมผัสบอร์ดเลยครับ แต่เท่าที่รู้คือ ถ้า OS มองเห็น3 เวลาแชร์ก็ 3-กับแรมที่แชร์ไปน่ะครับ
      Last edited by Nonn; 17 Mar 2008, 14:35:40.

Comment

GPU3200 onboard GPU infomation
        max share 512 mb
        GPU speed 150 - 1100 Mhz
        ข้อสังเกตุ
        1. ถ้าใช้ Win XP x64 - จะมองเห็นแรมเป็น DDR 2 667 64bit Speed ตามสปีดแรม ถ้าเปลี่ยนแรมเป็น 1066 Mhz หึหึ
        2. ล่าสุดใช้ Vista Untimate 32 - มองเห็นเป็น DDR 2 667 32bit Speed ตามแรมแต่ Bit ตาม OS
        3. HCF บน Win XP 64 บ่อได้ Win XP 32 บ่อได้เซ็งพอสมควร

Comment

vista 32sp1 เห็นแรมเต็ม 4G ครับ

แต่ถ้ายังไม่ได้อัพเป็น sp1 จะเห็นแค่ 3G
          และผมว่าระบบมันอ้างได้ 3G ก็คงจะใช้ได้แค่ 3G
          รวมที่ต้องแชร์ให้ VGA ด้วยครับ

ปล.คาดเดาเอานะครับ

Comment

Working...
          X