Announcement

Collapse
No announcement yet.

เคลม harddisk แล้วเป็นอย่างนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เคลม harddisk แล้วเป็นอย่างนี้

ผมเล่นคอมพ์อยู่อะครับ แล้วอีกวันพอเปิดมา พอบู๊ดเข้าวินโด้เสร็จ มานเป็นเส้นๆแบบโทรทัศน์ไม่ได้เสียบเสาอากาศ อย่างนั้นอ่าตรับ พอเอาไปซ่อม เขาบอกว่า harddisk พัง ผมก็เปลื่ยนไป แล้วเขาก้อเอา harddisk. ไปเครมให้ แล้วใช้ตัวใหม่เล่นก็เล่นได้ พอเครมมาเสร็จ ผมใส่ฮาร์ดดิส 2 ตัว พอเปิดเครื่อง มันก็ค้างอยู่หน้าก่อนจะบู๊ดเข้า XP อ่าครับ (เลยไบออสมาแล้ว ) แต่พอถอกออก (ลูกที่เสีย) ก็ใช้ได้ ทำไงดีอ่าครับ
    อยากรู้2 อย่างครับ 1.ร้านหลอกผมรึเปล่าครับ 2. ทามไงให้ใช้ Harddisk 2 ตัวได้อะ

ลองเอาลูกที่เสียไปเสียบกับเครื่องอื่นดูครับ (ถ้าจะให้ดีเอาไปเสียบเครื่องที่ร้านเลย) ถ้าเคลมมาจริงๆน่าจะใช้ได้

ผมก็เพิ่งเคลมได้ของมาเมื่อวันก่อนตอนนี้ก็ใส่ 2 ตัวครับ

ถ้าไม่ได้ก็รอท่านอื่นมาบอกล่ะกันครับ

Comment

Originally posted by คนท้า(ทาย)ฟ้าลิขิต View Post
      ผมเล่นคอมพ์อยู่อะครับ แล้วอีกวันพอเปิดมา พอบู๊ดเข้าวินโด้เสร็จ มานเป็นเส้นๆแบบโทรทัศน์ไม่ได้เสียบเสาอากาศ อย่างนั้นอ่าตรับ พอเอาไปซ่อม เขาบอกว่า harddisk พัง ผมก็เปลื่ยนไป แล้วเขาก้อเอา harddisk. ไปเครมให้ แล้วใช้ตัวใหม่เล่นก็เล่นได้ พอเครมมาเสร็จ ผมใส่ฮาร์ดดิส 2 ตัว พอเปิดเครื่อง มันก็ค้างอยู่หน้าก่อนจะบู๊ดเข้า XP อ่าครับ (เลยไบออสมาแล้ว ) แต่พอถอกออก (ลูกที่เสีย) ก็ใช้ได้ ทำไงดีอ่าครับ
      อยากรู้2 อย่างครับ 1.ร้านหลอกผมรึเปล่าครับ 2. ทามไงให้ใช้ Harddisk 2 ตัวได้อะ

น่ากลัวครับ

Comment

Originally posted by Farrell View Post
        ลองเอาลูกที่เสียไปเสียบกับเครื่องอื่นดูครับ (ถ้าจะให้ดีเอาไปเสียบเครื่องที่ร้านเลย) ถ้าเคลมมาจริงๆน่าจะใช้ได้

ผมก็เพิ่งเคลมได้ของมาเมื่อวันก่อนตอนนี้ก็ใส่ 2 ตัวครับ

ถ้าไม่ได้ก็รอท่านอื่นมาบอกล่ะกันครับ
        เห็นด้วยครับ เอาไปที่ร้านเลยถ้ามันเสียก็จะได้เห็นๆกันไป

(ไม่ทราบว่าตอนเคลมร้านเปลี่ยนให้เลยหรือเปล่าครับถ้า้เปลี่ยนให้เลยก็ต้องเริ่มเช็คใหม่)

Comment

น่าจะมี 2 สาเหตุครับ

1. HDD ตัวที่ไปเครมมาเครมได้ตัวไม่ดีหรือตัวที่เค้าซ่ิอมมาครับ เอา hdd ไปที่ร้านแล้วลองให้เค้าต่อใช้งานดู ถ้าอาการไม่ดีส่งเครมเลยครับ แต่แนะนำว่าลองดูว่าประกันที่ไหน ส่งศูนย์ใหญ่โดยตรงจะเร็วกว่าและดีกว่าครับ (กรณีที่ร้านส่งของเราไป แล้วเอาของใหม่ที่เครมได้เก็บไว้ ให้ของไม่ดีเรามาแทน)

2. M/B ครับ controller hdd อาจจะเสียครับ ถ้าอาการนี้ต้องเปลี่ยนบอร์ด แนะนำให้ยกไปร้านทั้งเคสครับ

ถ้าไม่ลำบากเกินไป ยกเข้าร้านทั้งเคสเลยครับ

Comment

Working...
          X