Announcement

Collapse
No announcement yet.

CAPCOM ประกาศ Street Fighter IV เปิดสังเวียนบนเครื่องเล่น PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by assassin View Post
    ผมว่าทุกคนต้องผิดหวังกับเกมนี้แน่นอน เชื่อดิ ทำ3D เฉพาะตัวละครกะฉาก แต่ระบบการต่อสู้เอฟเฟคเหมือนMUGEN ไม่มีผิด
    ผมลองเล่นจาก ps3 ของร้านเกมดูไม่เห็นจะน่าผิดหวังตรงไหนเลย

Comment

ที่ท่านบอกไม่น่าสนุกท่านอาจจะคิดแบบนั้นนะครับแต่เกมนี้มันเป็นเกมคลาสสิคครับ
      ถึงมันจะไม่3มิติแต่ก็ยังมีคนนิยมอยู่มากเหมือนกับ
      รถน่ะครับรถสปอตหรูๆราคาถูกๆก็มีแต่บางคนยังไปเอารถสนิมเขรอะราคาเหยียบล้าน
      ก็มีนะครับลองคิดให้หลายแง่นะครับ

Comment

Originally posted by assassin View Post
        ผมว่าทุกคนต้องผิดหวังกับเกมนี้แน่นอน เชื่อดิ ทำ3D เฉพาะตัวละครกะฉาก แต่ระบบการต่อสู้เอฟเฟคเหมือนMUGEN ไม่มีผิด
        ไม่ได้หวังตัวเกมครับ หวังจอยของแถมหรอก อิๆ
        ตัวเกมกะเอาไว้จิ้มจอยเล่นกะพี่แก้เซ็งเฉยๆเท่านั้นหล่ะ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          ไม่ได้หวังตัวเกมครับ หวังจอยของแถมหรอก อิๆ
          ตัวเกมกะเอาไว้จิ้มจอยเล่นกะพี่แก้เซ็งเฉยๆเท่านั้นหล่ะ
          ถามเซียนจอยเลยละกัน

ท่าน Beaver_XT คิดว่าจอยตัวนี้เป็นไงมั่งอ่ะ ขอความเห็นหน่อยครับ เผื่อจะได้สอยมั่ง

Comment

คุณสมบัติจากในเวป
            Features

Enlarged circular 8-way floating D-Pad

6-button layout with additional multi-speed Turbo functionality

Rubber grips for improved handling

3-way switch enables D-Pad to also function as left or right analog stick

Integrated headset port for use with Xbox LIVE®

9.8ft. (3m) Cable
            เอาเป็นว่า เป็นจอยที่ผลิตมาให้เล่นเกมนี้โดยเฉพาะครับ
            ทั้งหมดมีแค่ 10ปุ่มเท่านั้น ไม่มีAnalog Stick แต่สามารถใช้D-Pad สลับไปทำงานเหมือนAnalog Stickได้ทั้งซ้ายและขวา
            พวกTrigger อย่างRT, LT ถูกปรับเป็นปุ่มหมด คิดว่าในระบบWindows คงจะเห็นเป็น กดปุ่ม = กดสุดTrigger

Layoutจอย จะเหมือนกับจอยอาเขต(เกมตู้) คือปุ่ม6ปุ่ม กับทิศทางอีก 1 ชิ้น

หน้าตาเป็นแบบนี้

ขอขอบคุณรูปจาก www.destructoid.com
            เอามาเฉพาะที่สำคัญๆนะครับ

คำอธิบายรูปโดยผมเอง อิๆ อธิบายจากการมองนะครับ ถ้าผิดพลาดประการใดก็ขออภัยด้วย

อย่างที่บอกไปแล้วว่า เป็นLayoutจอยเกมอาเขตแท้ หน้าตาเป็นแบบนี้หล่ะครับ
            ปุ่มD-Pad หรือปุ่มทิศทางแบบยกสูง และเป็นชิ้นเดียว ข้อดีคือสามารถหมุนรอบทิศทางได้เวลากดคอมโบ โดยไม่ต้องไถมือจากปุ่มไปอีกปุ่มเหมือนบนจอย PS แต่สามารถไถได้บนพลาสติกชิ้นเดียวเลย

จากรีวิวบอกว่าปุ่มD-Padดีมากครับ

มาต่อกันที่RB - RT ไหงTrigger ถูกยกลงมาเป็นปุ่มได้... คิดว่าน่าจะเป็นเพราะการกดคอมโบที่ชอบใช้ R1 R2 หรือ RB RTในกรณีนี้ เลยจับยกลงมาให้อยู่บนแผงเดียวกันซะเลย จะได้กดง่ายๆ

สังเกตุดีๆ ข้างๆปุ่ม (X)ใหญ่ นอกจากStart, Back แล้ว ยังมีปุ่มTurboอีกด้วย เอาไว้กดค้างแล้วออกเอฟเฟกเป็นรัวๆครับ (ขี้โกงชิบ) ส่วนอีกข้างเป็นอะไรไม่รู้ ดูไม่ออก

ด้านบน

LB LT ถูกจับมาอยู่ตรงนี้ ถ้าเอาไปเล่นเกมอื่นล่ะก้ สับสนกันตายแน่ๆครับ จอยนี้ทำมาเพื่อเกมต่อสู้อาเขตจริงๆ

ด้านหลัง

มีสวิชท์เอาไว้ปรับปุ่ม D-Pad ให้แทนAnalog ซ้ายหรือขวา เรียกง่ายๆคือ จอยมีปุ่มมาให้ไม่ครบ แต่Mad Catz ทำให้มันครบได้ด้วยฟังก์ชันสลับปุ่มเพื่อทดแทนภายในครับ

จอยออกมา2แบบ ทั้ง Xbox360 และ PS3 มี6ลายให้เลือกสะสม (ใครมันจะบ้าซื้อหมดฟระ)
            เข้าไปดูข้อมูลได้ที่
            http://streetfighter.gameshark.com/ ในหัวข้อ Fightpad

และอ่านรีวิวตัวจอยได้ที่
            http://www.destructoid.com/mad-catz-...s-121945.phtml
            http://www.gaming-age.com/cgi-bin/re...dcatz_fightpad

ถ้าใครอยากเห็นขนาดจอย เทียบกับจอยอื่นๆ ทั้งจอยPS3 และ Xbox360 ก็กดโลด

สรุปสั้นๆ
            จอยเพื่อเล่นเกมต่อสู้อาเขตโดยเฉพาะ ถ้าเป็นแฟนเกมแนวนี้อยู่แล้ว แล้วก็ไม่อยากได้จอยที่เป็นแป้นใหญ่ๆมาให้เกะกะที่ ถือว่าเป็นตัวที่น่าสนใจครับ
            ถ้าคิดจะเอามาเล่นเกมอื่นด้วย ขอให้ทบทวนดูอีกครั้ง เพราะมันมีปุ่มไม่ครบ จะบอกว่าไม่ครบก็ไม่ใช่ซะทีเดียว เอาเป็นว่า ไม่สามารถใช้Analog ซ้ายพร้อมกับขวาได้ ไม่สามารถใช้ Analog พร้อม D-Padได้
            ปุ่มRT, LT ที่เป็นTrigger (ค่อยๆกดได้) ถูกเอามาทำเป็นปุ่มแบบกดรวดเดียวเลย
            คิดให้ดีนะครับ ถ้าจะเอามาเล่นหลายๆเกม ผมว่าไม่คุ้มแน่ๆ

มองในอีกแง่นึงแล้ว จอยนี้ก็เหมือนGuitar Hero นั่นหล่ะครับ ซื้อเกมแถมจอย แต่ว่าเป็นจอยที่เล่นได้เกมเดียว

แถม รีวิวในYoutubeครับ จะได้เห็นกันชัดๆไปเลย
            BORKED

หลังจากดูVDOจบแล้ว ผมรู้สึกว่า... จอยนี้ มีไว้รูดทำComboลูกเดียวเลยครับ ทั้งตำแหน่งปุ่ม รูปแบบD-Pad ประมาณว่าแค่มีจอยก็เหมือนขี้โกงไป30-40% แล้ว
            Last edited by Beaver_XT; 14 May 2009, 01:41:55.

Comment

จอยตัวนี้น่าสนมากๆ ถูกใจตั้งแต่เห็นรูปครั้งแรกละ

Comment

Originally posted by kenqji View Post
                จอยตัวนี้น่าสนมากๆ ถูกใจตั้งแต่เห็นรูปครั้งแรกละ
                อยากได้แต่ผมไม่มีตัง คงต้องใช้xbox ธรรมดาเล่น

Comment

ขอบคุณครับ ละเอียดจุใจจริงๆๆ

ชอบรูปเทียบอันนี้ เห็นแล้วนึกถึงเซก้า อิอิ

Comment

เชื่อว่าเกมส์นี้จะ "ไม่"ทำให้ Capcom ผิดหวังกับยอดจำหน่ายแผ่นแท้เหมือนเกมส์อื่นๆ

เพราะเด็กที่เติบโตมาและคลั่งไคล้ในช่วงที่เกมส์นี้ดังสุดๆ ทุกวันนี้เค้าเหล่านั้นล้วนอยู่ในวัยผู้ใหญ่ มีงานมีรายได้

คุณค่าทางจิตใจของเกมส์นี้ช่างสูงเหลือเกิน เท่าไหร่ก็จะซื้อ

Comment

ตอบแบบนี้เข้าข่ายเกรียนนะเนี่ย

Comment

Originally posted by GP2217 View Post
                        ตอบแบบนี้เข้าข่ายเกรียนนะเนี่ย
                        เค้าคงเล่นแต่ Mugen ทำเองท่ามั่วๆแหงเลยครับท่าน เลยฝั่งใจกะmugenห่วยๆ บอกให้ไปดูคลิปก็คงยังไม่ได้ดู เหอๆ

Comment

Originally posted by Nash66 View Post
                          เค้าคงเล่นแต่ Mugen ทำเองท่ามั่วๆแหงเลยครับท่าน เลยฝั่งใจกะmugenห่วยๆ บอกให้ไปดูคลิปก็คงยังไม่ได้ดู เหอๆ
                          จริงๆผมว่าไม่ต้องดูคลิปหรอก
                          ใครที่เคยเล่นสมัยเครื่องเก่าๆนู่น

พอมาเห็นเกมนี้น่่าจะตาลุกวาวกันหมดละ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
                            แถมจริงดิท่าน อยากได้ ๆ

Comment

spec มาแ้ล้วนะครับ เชิญตามชมได้ที่ Vr-pcgames.com เลยครับ

Comment

Originally posted by kenqji View Post
                                จริงๆผมว่าไม่ต้องดูคลิปหรอก
                                ใครที่เคยเล่นสมัยเครื่องเก่าๆนู่น

พอมาเห็นเกมนี้น่่าจะตาลุกวาวกันหมดละ
                                แน่นอนครับ ใครที่รู้จัก แม้แต่ผมที่ไม่ค่อยจะชื้อแผ่นแท้เกม ก็อาจมีลุ้นจากฝ่ายบัญชี

Comment

Working...
                                X