Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรมทำDualแต่ถ้าใส่3ตัว มันจะดึงกันมั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรมทำDualแต่ถ้าใส่3ตัว มันจะดึงกันมั๊ยครับ

ขอถามท่านผู้รู้หน่อยนะคร้าบคือผมใช้บอร์ด 478 ตามลายเซ็นต์ครับ มีSlotแรมมาให้ 4 อัน ตอนนี้ทำ Dual อยู่ที่ Slot1 กะ 3 2กะ4 ว่างอยู่ ตอนนี้ที่ใช้เป็น Kingston 512 2ตัวครับ ถ้าเกิดผมไปเอา 512 มาอีก1ตัวมาเสียบ Slot ที่2 มันจะทำให้ช้าลงหรือ เร็วขึ้นอ่ะครับ แล้วจำเป็นมั๊ยว่าต้องเป็นชิปตัวเดียวกันกะของเดิมอ่ะครับ ใครทราบช่วยบอกทีนะคร้าบ ขอบคุณมากคร้าบ

มันจะเร็วขึ้น แต่ไม่รู้ว่ามันจะเป็น Dual หรือป่าว

ถ้าจะให้ดีต้องใส่ 4 แถว แนะนำว่าต้องชิพเดียวกันด้วย

Comment

ก็เร็วขึ้นครับ แต่เป็น แบบ ซิงเกิล

Comment

คิดว่า 1.5GB ดีกว่า 1GB แน่นอน
        ถึงจะไม่ Dual Channel ก็ตาม
        แต่มีกรณีหนึ่ง ถ้าเป็นชิป Intel (บางรุ่น) ใส่ 3 ตัวก็สามารถ Dual Channel ได้
        Dual Channel Run Flex Mod (Intel P965)
        แรม OCZ 1G/800 x 2 + Apacer 1G/667 = 3GB ( แรมคนละบัสด้วย 555+ )

V

Last edited by TWK.; 23 Jul 2008, 18:12:21.

Comment

พอใส่ไอ้ตัวที่สามนี่เข้าไปกลายเป็น ซิงเกิ้ลทันทีเลยหรอครับ หรือว่าเป็น ดูอัล 2ตัว 1ตัวซิงเกิ้ล หรือว่าเป็นซิงเกิ้ล3ตัวเลยหรอครับ ยังไงเอ่ย?
          Last edited by JediPong; 23 Jul 2008, 18:25:02.

Comment

ลองเสียบแล้วเอา cpuz เปิดดูครับ

หรือดูตามคู่มือบอดครับ

Comment

Originally posted by JediPong View Post
              พอใส่ไอ้ตัวที่สามนี่เข้าไปกลายเป็น ซิงเกิ้ลทันทีเลยหรอครับ หรือว่าเป็น ดูอัล 2ตัว 1ตัวซิงเกิ้ล หรือว่าเป็นซิงเกิ้ล3ตัวเลยหรอครับ ยังไงเอ่ย?

ปกติเมนบอร์ดจะปรับอัตโนมัติเลยครับว่าเป็น Single หรือ Dual ถ้าเป็น Single ก็เป็น Single หมดทุกตัวครับ ถ้า Dual ก็เป็นหมดทุกตัวเช่นกัน ไม่มีแบบ Dual 2 Single 1 ครับ

Comment

ของผมใส่แรม 3 ตัว เป็น Dual ครับ ใช้ Kington 1GB 2ตัว 512Mb 1ตัว คนล่ะชิป กันด้วยครับ บอดร์ P5B-VM

Last edited by Trojan; 23 Jul 2008, 18:52:19.

Comment

Originally posted by Trojan View Post
                  ของผมใส่แรม 3 ตัว เป็น Dual ครับ ใช้ Kington 1GB 2ตัว 512Mb 1ตัว คนล่ะชิป กันด้วยครับ บอดร์ P5B-VM
                  นี้ก็เมนบอร์ด ชิปเซ๊ต Intel P965 เช่นกัน

Comment

ของ จขกท 478 เลยนะ ผมว่า ดูคู่มือง่ายสุด ถ้าไม่มีก็โหลดเอา

Comment

อ๋อ เปล่าหรอกครับ คือตอนนี้ผมมีแรมแค่ 512 2ตัวน่ะครับ กำลังจะเพิ่มแรม แต่ไม่รู้ว่าตัวที่ใช้อยู่ตัวปัจุบันเนี่ยชิปของอะไร ไม่รู้ว่าดูยังไงอ่ะครับ ถ้าเกิดผมเดาเอาก็คือดูที่ตัวชิปใช่มั๊ยครับ ว่าเขียนว่าอะไร ของผมเขียนว่า Kingston ก็แปลว่าใช้ชิปของ Kingston ใช่มั๊ยครับ เพราะฉะนั้นถ้าเวลาผมจะซื้อแรมมาเพิ่มก็ต้องเอาชิปที่เป็น Kingston เหมือนกันใช่มั๊ยครับ หรือว่าต้องดูอย่างอื่นเพิ่มด้วยครับ ยังไงขอความคิดเห็นเพิ่มเติมอีกนะคร้าบ ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน

Comment

1GB Dual Channel
                        กับ
                        1.5GB Single Chaannel

เน้นปริมาณ ก่อน นะ ค่อยดู Channel ทีหลัง (ถ้าปริมาณเท่ากัน Dual ดีกว่า)

Comment

ถ้า 478 ใส่ 3 อาจจะกลายเป็น Single งับ

ส่วนเรื่องความเร็วอยู่ที่ว่า จขกท ใช้ RAM เวลาใช้งานจริงเท่าไหร่ ถ้าใช้เกิน 1GB (น่าจะเกินละ) ใส่ 1GB Dual ช้ากว่า 1.5GB Single แน่นอนงับ...

แต่ถ้าใช้ ไม่ถึง 1GB (หรือช่วงที่ไม่ถึง) สำหรับ Bus400 นี้ Dual จะไวกว่าในบาง Program ที่ต้องการ bandwidth สูงๆ พอรู้สึกได้เล็กน้อยงับ ในช่วงเวลาที่มัน load data เยอะๆ

Comment

ว๊าว ขอบคุณครับ คือตอนนี้ผมใช้โปรแกรมแสดงการใช้งานของแรมดูน่ะครับ ถ้าไม่ได้ทำไรก็อยู่ที่ 33%ครับ พอเล่นเกมอยู่ที่70% แบบนี้นี่ผมต้องเพิ่มแรมมั๊ยอะครับ

Comment

ถ้าใส่ 3 มันไม่ Dual นะงับ ต้อง เป็น คู่ ครับ แต่ใส่ 3 ดีกว่า 2 อยู่แล้วเพราะ แรมเพิ่มขึ้น

Comment

Working...
                              X