Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับการปรับแต่งFoobarหน่้อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับการปรับแต่งFoobarหน่้อยครับ

อุปกรณ์ก้อมี

SoundCard SoundBlaster Live! SB0220
    ลำโพง Saag 820W. 2.1

แค่นี้แหละครับ

อยากลองใช้foobarดู เพิ่งโหลด เวอร์ชั่นล่าสุดมา และได้มาอ่านว่าต้องปรับแต่ง

ผมอยากทราบว่า ผมจะปรับแต่งยังไงให้เข้ากับชุดลำโพงและซาวการ์ดผมดีอะ

พอดีไม่มีความรู้เรื่องแบบนี้เรยอะ ตอนนี้ฟังแบบเดิมๆอยู่เลย

ลง kx แล้วใช้ AISO ก็น่าจะ OK แล้วครับ หรือถ้าชอบปรับ EQ ก็หาตัว 4Font EQ10 มาลงก็ได้

Comment

Originally posted by Roat View Post
      ลง kx แล้วใช้ AISO ก็น่าจะ OK แล้วครับ หรือถ้าชอบปรับ EQ ก็หาตัว 4Font EQ10 มาลงก็ได้
      ผมใช้kxไม่ได้ครับ เพราะไมค์ไม่ออก ต้องใช้เล่นเกม

ตอนนี้ใช้ไดรเวอร์ของngohqอยู่

Comment

4Front EQ10

มันดีกว่าของที่มากับ foobar ยังไงอ่ะคับ

Comment

ผมขอแนะนำเรื่องdriver นิดนึงครับ

ถ้าใช้ Vista แล้วอยากได้driver mod ดีๆลองไปหาให้บอร์ดของCreativeดูอะครับในForum Windows Vista มีทั้งหมดตั้งแต่ Live ยัน X-Fi อย่างต่อนี้ผมใช้ 2ZS บนVistaอยู่ ก็ใช้ driverของคุณdeniel_k ตามลิ้งค์นี้(แต่ใครบ้าเสียงเบสอาจเซ็งกับVersionนี้หน่อย เพราะไปเอาdriver X-Fi มาเบสจมเยอะเลยจากที่ผมฟัังเอง)
          เสียงดีกว่าของมันเองเยอะมาก และสามารถใช้Softwareได้เพิ่มขึ้นใกล้ XPมากขึ้น

ส่วนของXPลองหาดูใน Sound Blaster อะครับ พอมีคนเขาทำไว้เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยลองนะ
          ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ
          Last edited by gb0007; 20 Feb 2008, 02:10:04.

Comment

Originally posted by gb0007 View Post
            ผมขอแนะนำเรื่องdriver นิดนึงครับ

ถ้าใช้ Vista แล้วอยากได้driver mod ดีๆลองไปหาให้บอร์ดของCreativeดูอะครับในForum Windows Vista มีทั้งหมดตั้งแต่ Live ยัน X-Fi อย่างต่อนี้ผมใช้ 2ZS บนVistaอยู่ ก็ใช้ driverของคุณdeniel_k ตามลิ้งค์นี้(แต่ใครบ้าเสียงเบสอาจเซ็งกับVersionนี้หน่อย เพราะไปเอาdriver X-Fi มาเบสจมเยอะเลยจากที่ผมฟัังเอง)
            เสียงดีกว่าของมันเองเยอะมาก และสามารถใช้Softwareได้เพิ่มขึ้นใกล้ XPมากขึ้น

ส่วนของXPลองหาดูใน Sound Blaster อะครับ พอมีคนเขาทำไว้เหมือนกัน แต่ผมไม่เคยลองนะ
            ยังไงก็ลองดูแล้วกันครับ

ผมxpอะครับผม ตอนนี้ยังปรับeqมะ้เปนเลยเนี่ย

Comment

presets for the EQ ลองดู บางท่านว่าไม่ต้องใช้เลยก็ดีนะ
              http://sjeng.org/ftp/fb2k/eq_presets.zip

นอนดึกจาง

Comment

ลง KS ก่อน http://www.foobar2000.org/components/foo_out_ks.zip

เหตุผล คือ ข้าม kernelmixer ของ windows

เลือก output เป็น KS : SB live

ปรับ output ที่ 32bit < อันนี้คือเส้นทาง ปรับสูงที่สุดเท่าที่มีให้ปรับ

ลง DSP http://www.mega-nerd.com/SRC/foo_dsp_src9.zip

แล้วสั่ง resampler เป็น 48 khz best sinc ซะ

เหตุผลคือ ตัวนี้ ความละเอียดสูง และเกิดการสูญเสียน้อยกว่า ให้ soundcard resampler 44.1 > 48 โดยตัวมันเอง

เราจึงป้อน ให้มันแบบ 48 ไปเลย

Comment

ถ้า เป็น SB0220 made in malaysia

ให้ปรับเป็น 4 Channel ใน surround mixer

แล้วสั่ง DSP " Swap stereo to rear channel "

แล้วเอาสายลำโพง ไปเสียบ ปลัคสีดำ

เหตุผล = front channel plug สีเขียว เสียงมาจาก ชิพ codec ac-97
                  เชื่อมต่อด้วย ac-97 link
                  และ ผ่าน op-amp ชนิด ที่ไว้ขยายสัญญาน หูฟังด้วย

เราจึง เปลี่ยนไปใช้ rear output plug สีดำ เสียงมาจาก DAC philips เชื่อมต่อด้วย I2s

ผ่าน op-amp ชนิดที่ไว้ขยายสัญญาณ line level อย่างเดียว
                  Last edited by battlecruiser; 20 Feb 2008, 08:54:49.

Comment

ขอบคุนครับ เด๋วจาลองทำดู ของผมเป็นsb0220 มาเลย์

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                      ถ้า เป็น SB0220 made in malaysia

ให้ปรับเป็น 4 Channel ใน surround mixer

แล้วสั่ง DSP " Swap stereo to rear channel "

แล้วเอาสายลำโพง ไปเสียบ ปลัคสีดำ

เหตุผล = front channel plug สีเขียว เสียงมาจาก ชิพ codec ac-97
                      เชื่อมต่อด้วย ac-97 link
                      และ ผ่าน op-amp ชนิด ที่ไว้ขยายสัญญาน หูฟังด้วย

เราจึง เปลี่ยนไปใช้ rear output plug สีดำ เสียงมาจาก DAC philips เชื่อมต่อด้วย I2s

ผ่าน op-amp ชนิดที่ไว้ขยายสัญญาณ line level อย่างเดียว
                      ทำตามแล้วครับ เปลี่ยนสายลำโพงไปเสียบที่แจ็คดำ เสียงไม่ออกเลยอะ
                      Attached Files

Comment

เปลี่ยนมาเปนแจคเขียว เสียงออกตามปกติครับ แต่ว่าออกแนวแตกๆหน่อย

จาแก้ยังไงดีครับผม

Comment

เอา convert stereo to 4 channel ออก

แล้ว surround mixer ของ creative ปรับเป็น 4 speaker

Comment

แล้วถ้าเป็น onboard ละครับปรับอย่างไร ตอนนี้ต่อ opti ไปที่ avr

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              เอา convert stereo to 4 channel ออก

แล้ว surround mixer ของ creative ปรับเป็น 4 speaker
                              ไม่ทราบว่าอยู่ตรงไหนอะครับ หาไม่เจอ ผมใช้ไดรเวอร์ของngohqที่ท่านให้ลิงค์มาอะ

Comment

Working...
                              X