Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการ oc E5200+P5KPL-1600จาก3.0ไป3.5 มือใหม่ครับแนะนำที มีรูป

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

เพิ่มไฟ
    เพิ่มบัส
    4 น่าจะได้ ถ้าความร้อนไม่สูง

Comment

Originally posted by vibe View Post
      เพิ่มไฟ
      เพิ่มบัส
      4 น่าจะได้ ถ้าความร้อนไม่สูง
      เพิ่มไฟ cpu หรอครับ คือเวลาจะเพิ่มในBios มันมีให้เลือกว่า

Auto +50m +100m +150m

มันมีทั้งหมด4แบบ ผมเลยมั่วๆ ใช้+50m (เพราะ100กับ 150 มันเป็นตัวเลขสีแดง)

มันมีวิธีคำนวณยังไงหรอครับ

พอเพิ่มมารู้สึกไฟมันเพิ่มไป นิดเดียวเอง 1.08>1.14

ปล.แล้ว Psu 450w บ้านๆ ยี่ห้อไม่ดี มันไม่เกี่ยวใช่ไหมครับ

Comment

ไฟสุดบอร์ดเลยครับ อุอุ

ผมว่าทดแรม 1:1 จะรีด FSB ได้ดีที่สุดนะครับ พอได้ค่า FSB ที่มากที่สุดแล้วค่อยเล่นบัสแรมต่อครับ ^^

ปล. ปรับสุดบอร์ดแล้วดูใน CPU-Z ดูครับ ว่า VCore เท่าไหร่ ถ้าไม่เกิน 1.4 V ก็ ok

Comment

Originally posted by Explosively View Post
          ไฟสุดบอร์ดเลยครับ อุอุ

ผมว่าทดแรม 1:1 จะรีด FSB ได้ดีที่สุดนะครับ พอได้ค่า FSB ที่มากที่สุดแล้วค่อยเล่นบัสแรมต่อครับ ^^

ปล. ปรับสุดบอร์ดแล้วดูใน CPU-Z ดูครับ ว่า VCore เท่าไหร่ ถ้าไม่เกิน 1.4 V ก็ ok
          ผมอยากทราบว่าการทดแรมนี่ทดยังไง ดูจากอะไร และเพื่ออะไรครับ คือตอนนี้ผมใช้3.0อยู่ไม่ได้ทดแรมอะไรเลย(ผมไม่เข้าใจจริงๆเพิ่งหัดคล็อกครับ พอเข้าเว็บนี้บ่อยๆเลยอยากลองมั่ง)
          ท่านช่วยอธิบายได้ไหมครับว่า ทดยังไง ทดเท่าไร ตอนนี้เห็นในcpu-z (แรมคิงตันบ้านๆบัส800)บัสแรมมันเป็น480ตอนแรก400ยังไม่ได้oc FSB RAM 1:2

เห็นในไบออสมันมีบัสแรมให้เลือก Auto 667 800 (ตอนนี้เลือกAutoไว้) ผมควรจะเลือกเป็นบัสอะไร และมันดูจากอะไรครับ ไฟแรมต้องเพิ่มรึเปล่า

Comment

Originally posted by -DoMyoJi- View Post
            ผมอยากทราบว่าการทดแรมนี่ทดยังไง ดูจากอะไร และเพื่ออะไรครับ คือตอนนี้ผมใช้3.0อยู่ไม่ได้ทดแรมอะไรเลย(ผมไม่เข้าใจจริงๆเพิ่งหัดคล็อกครับ พอเข้าเว็บนี้บ่อยๆเลยอยากลองมั่ง)
            ท่านช่วยอธิบายได้ไหมครับว่า ทดยังไง ทดเท่าไร ตอนนี้เห็นในcpu-z (แรมคิงตันบ้านๆบัส800)บัสแรมมันเป็น480ตอนแรก400ยังไม่ได้oc FSB RAM 1:2

เห็นในไบออสมันมีบัสแรมให้เลือก Auto 667 800 (ตอนนี้เลือกAutoไว้) ผมควรจะเลือกเป็นบัสอะไร และมันดูจากอะไรครับ ไฟแรมต้องเพิ่มรึเปล่า
            เลือกต่ำที่สุดครับ ผมไม่แน่ใจใน Config ของไบออส ว่าเป็นรูปแบบไหน แต่อยากให้ท่านลองเริ่มที่บัสเดิม (200) แล้วเลือกบัสแรมที่ต่ำที่สุดเท่าที่มี (จริงๆน่าจะมี Bus 400 นะครับ แต่ถ้าไม่มีก็เอาที่ต่ำที่สุด) ไฟแรมอัดไปประมาณ 2.2 V. ครับ (ลองสุดบอร์ดเลยก็ได้ครับ )

Bus แรมก็เหมือนท่อน้ำครับ ยิ่งท่อใหญ่ น้ำก็จะไหลได้เยอะ ฉะนั้น ค่า FSB ก็จะแปรผันตามบัสแรมครับ

Comment

Originally posted by Explosively View Post
              เลือกต่ำที่สุดครับ ผมไม่แน่ใจใน Config ของไบออส ว่าเป็นรูปแบบไหน แต่อยากให้ท่านลองเริ่มที่บัสเดิม (200) แล้วเลือกบัสแรมที่ต่ำที่สุดเท่าที่มี (จริงๆน่าจะมี Bus 400 นะครับ แต่ถ้าไม่มีก็เอาที่ต่ำที่สุด) ไฟแรมอัดไปประมาณ 2.2 V. ครับ (ลองสุดบอร์ดเลยก็ได้ครับ )

Bus แรมก็เหมือนท่อน้ำครับ ยิ่งท่อใหญ่ น้ำก็จะไหลได้เยอะ ฉะนั้น ค่า FSB ก็จะแปรผันตามบัสแรมครับ
              เหมือนว่า ตอนนี้ ผมใช้บัส 240*12.5= 3.0gh ปรับบัสแรมออโต้อยู่ เห็นในcpu-z 480

แต่ถ้าผมเปลี่ยนบัสแรมเป็น 667 จึงจะดีกว่า ใช่ไหมครับ แล้วถ้าไป800เลยนี่มันจะทำให้ปรับFSB ของcpu ได้มากขึ้นใช่ไหมครับ ว่าแตการ่ทดแรม 1:1 1:2 มันไม่มีในหัวข้อไบออสเลยครับ เห็นบางกระทู้บอกการทด1:1ให้เอาบัสcpu*2 เช่น 333*12.5 แล้วปรับบัสแรมเป็น 667 หมายความว่า มันจะเป็น 4.1ghzเลยหรอเนี่ย

ปล.การปรับไฟของcpu กับแรม นี่ มันกินไฟมากขึ้นเลยรึเปล่าครับหรือว่านิดเดียว สมมติ ไฟcpu 1.4 แรม 2.2 (ประมาณว่าต่างกันมากไหมครับเรื่องกินไฟ)

Comment

ของผมกะของท่านก็คล้ายๆกัน ผมใช้e5200 + p5kpl-am
                ผมใส่ไฟ core สุดเลย(มันก็ได้แค่ 1.4) ไฟแรม 1.9 ลดแรมมาเหลือ 667 (ต่ำสุดได้แค่นี้) cl 5-5-5-15
                ปลับไอ้นั่นหน่ะเค้าเรียกว่าไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่มันมี +50ma อะไรประมาณเนี่ย ผมปรับเป็น +150m
                ปรับ fsb 296 * 12.5 มันจะได้ 3.7 GHz / fsb = 1184
                ส่วนบัสแรม วิ่ง 493.4 มันทด 3:5 อ่ะครับ
                ผมพยายามแล้วได้แค่นี้อ่ะสำหรับบอร์ดตัวนี้ มันปรับได้ไม่มาก (หรือเราไม่เป็นเองก็ไม่รู้ อิอิ)

Comment

Originally posted by inside_mt View Post
                  ของผมกะของท่านก็คล้ายๆกัน ผมใช้e5200 + p5kpl-am
                  ผมใส่ไฟ core สุดเลย(มันก็ได้แค่ 1.4) ไฟแรม 1.9 ลดแรมมาเหลือ 667 (ต่ำสุดได้แค่นี้) cl 5-5-5-15
                  ปลับไอ้นั่นหน่ะเค้าเรียกว่าไรไม่รู้จำไม่ได้ ที่มันมี +50ma อะไรประมาณเนี่ย ผมปรับเป็น +150m
                  ปรับ fsb 296 * 12.5 มันจะได้ 3.7 GHz / fsb = 1184
                  ส่วนบัสแรม วิ่ง 493.4 มันทด 3:5 อ่ะครับ
                  ผมพยายามแล้วได้แค่นี้อ่ะสำหรับบอร์ดตัวนี้ มันปรับได้ไม่มาก (หรือเราไม่เป็นเองก็ไม่รู้ อิอิ)
                  ขอบคุณครับ

ไอ้ที่ปรับ cl ในเมนบอร์ดP5KPL-1600 ไม่เห็นมีเลยอะ แล้วมันทดเลขยังไงผมไม่เป็นจิงๆครับ 5-5-5-15 แบบท่านอะครับ

Comment

Originally posted by -DoMyoJi- View Post
                    เหมือนว่า ตอนนี้ ผมใช้บัส 240*12.5= 3.0gh ปรับบัสแรมออโต้อยู่ เห็นในcpu-z 480

แต่ถ้าผมเปลี่ยนบัสแรมเป็น 667 จึงจะดีกว่า ใช่ไหมครับ แล้วถ้าไป800เลยนี่มันจะทำให้ปรับFSB ของcpu ได้มากขึ้นใช่ไหมครับ ว่าแตการ่ทดแรม 1:1 1:2 มันไม่มีในหัวข้อไบออสเลยครับ เห็นบางกระทู้บอกการทด1:1ให้เอาบัสcpu*2 เช่น 333*12.5 แล้วปรับบัสแรมเป็น 667 หมายความว่า มันจะเป็น 4.1ghzเลยหรอเนี่ย

ปล.การปรับไฟของcpu กับแรม นี่ มันกินไฟมากขึ้นเลยรึเปล่าครับหรือว่านิดเดียว สมมติ ไฟcpu 1.4 แรม 2.2 (ประมาณว่าต่างกันมากไหมครับเรื่องกินไฟ)
                    ดีกว่าครับ เพราะถ้าแรมตันก่อน จะไม่รู้ค่า FSB ที่มากที่สุด Auto ที่ท่านให้อยู่ก็คือบัส 800 แหละครับ (ทด 1:2) ถ้าปรับมาก ค่า FSB ของ CPU ที่ได้อาจจะน้อยลงครับ

ยกตัวอย่างบอร์ด P31-DS3L (เคยใช้แค่นี้อ่ะครับ)
                    - E5200 Bus เดิมคือ 200 ตั้งทดแรม 1:1 โดยการไปปรับบัสแรม ให้มีค่า = 400 (แต่เราจะเห็นใน CPU-Z = 200 ครับ เนื่องจากเป็นแรมประเภท DDR (Dobble Data Rate))
                    - ทีนี้ก็เริ่มขยับไฟทีละขั้น แล้วเพิ่มบัสไปเรื่อยๆ แต่ถ้าเพิ่มบัสแล้ว เกิดการไม่เสถียร (บูทเข้าวินโดส์ไม่ได้ , จอฟ้า , ค้าง) ให้ลองเพิ่มไฟเป็นอีกขั้น แล้วทำแบบเดิม เพิ่มไฟได้ประมาณ 1.4 V. (ไฟประมารนี้ เพราะจะได้ความร้อนที่ไม่สูงมากนัก) ก็จะได้ค่า FSB ที่สูงพอควร
                    - ไฟแรมอัดให้ได้ประมาณ 2.2 V. ตั้งแต่เริ่มเลยครับ ป้องกันแรมตันก่อนถึงจุดสุดยอด

ประมาณนี้ครับ ถ้าผิดพลาดประการใด ท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ ^^

Comment

ขอบคุณครับ

ไอ้ที่ปรับ cl ในเมนบอร์ดP5KPL-1600 ไม่เห็นมีเลยอะ แล้วมันทดเลขยังไงผมไม่เป็นจิงๆครับ 5-5-5-15 แบบท่านอะครับ
                      CL เปิด Auto ก็ได้ครับ ถ้าแรมไม่ไหว มันจะค่อยๆ คลาย CL เอง (ถ้าบอร์ดมันฉลาดนะ อิอิ)

Comment

สรุปคือ ถ้าผมจะเอา3.5

ผมต้องปรับ

1.FSB cpu เป็น 280*12.5 =3.5ghz
                        2.ต้องเลือกบัสแรมเป็น 667 แล้วปรับไฟแรมประมาณ1.9-2.0
                        3.ปรับไฟ cpu ให้เป็น+150ma เท่ากับประมาณ1.4ตามที่ท่าน inside mt บอก
                        4.ทดสอบความเสถียร

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
                        ปล.อาการแต็ปนี้ มันจะเกิดจากการoverclock แบบใดบ้างครับ พอดียังเสียวๆของพังอยู่เหมือนกัน

Comment

แต๊ป เกิดได้หลายอย่างครับ ไฟมากเกินไป ร้อนเิกนไป

Comment

สรุปคือ ถ้าผมจะเอา3.5

ผมต้องปรับ

1.FSB cpu เป็น 280*12.5 =3.5ghz
                            2.ต้องเลือกบัสแรมเป็น 667 แล้วปรับไฟแรมประมาณ1.9-2.0
                            3.ปรับไฟ cpu ให้เป็น+150ma เท่ากับประมาณ1.4ตามที่ท่าน inside mt บอก
                            4.ทดสอบความเสถียร

ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ
                            ปล.อาการแต็ปนี้ มันจะเกิดจากการoverclock แบบใดบ้างครับ พอดียังเสียวๆของพังอยู่เหมือนกัน
                            ไอ้ตรง +150 ma กับไฟ core ที่ผมปรับเป็น 1.4 มันคนละตัวกันนะครับ

Comment

ลองถามลูกพี่อิมพีเรียลได้ครับ ว่าแต๊ปคืออะไร

ทางที่ดี ผมว่าไปหาซิ้งแกนทองแดงหนาๆมาเปลี่ยน จะดีกว่าครับ ช่วยได้เยอะเลย ที่สำคัญ ไม่แพงด้วยครับ

Comment

Originally posted by inside_mt View Post
                                ไอ้ตรง +150 ma กับไฟ core ที่ผมปรับเป็น 1.4 มันคนละตัวกันนะครับ
                                อ้าวกำ
                                แล้วยังงี้ผมปรับอันไหนดีครับ ตอนนี้ปรับที่+50ma มันได้ 1.144

Comment

Working...
                                X