Announcement

Collapse
No announcement yet.

พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ

พอดีระบบน้ำของผมมันมีคราบสีขาวๆเกาะตามสายยาง จะล้างไงดีครับ
    ลักษณะเป็นขุยขาวๆ กึ่งๆ คล้ายตะไคร่ แต่ก็ไม่ใช่ซะทีเดียว และมันดันสีขาวด้วย
    และดูในถังพักมันจะร่วนๆอะครับ

สืบเนื่องมาจากในเคสผมใช้ระบบน้ำ 2 ชุดแยกจากกันเด็ดขาด
    เลยสังเกตความแตกต่างกันได้
    โดยก่อนหน้าที่จะเปลี่ยนหม้อน้ำ ก็ยังใสปกติ ทั้ง 2 ชุด
    แต่พอเปลี่ยนหม้อน้ำมา(เปลี่ยนจาก 2 ตอน ของชุด TT 745 มาเป็น แบบท่อรีด 2 ตอน
    ของ TT)ชุดที่เปลี่ยนหม้อน้ำเกิดตะกอนเกาะตามผิวภายในของสายยาง
    และอื่นๆ โดยน้ำกลั่นที่ใช้ก็ใช้เหมือนกันทั้ง 2 ชุดตามปกติ ซึ่งก่อนหน้านี้ก็ไม่เป็น

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยมีประสบการณ์บ้างครับ
    พอจะบอกผมได้ไหมว่ามันคืออะไร
    ในสมมุติฐานของผม คงมาจากหม้อน้ำหละครับ
    แต่ก่อนประกอบผมก็ล้างเป็นอย่างดีแล้วนะครับ
    แต่ไม่เคยเจอเลยจริงๆ
    และจะล้างภายในสายยางได้อย่างไรครับ
    เพราะไม่รู้จะเอาแปรงอันไหนยัดลงไปในท่อยางเหมือนกัน

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ สำหรับคำชี้แนะต่างๆ (^_^)
    Last edited by พจน์; 10 Apr 2008, 00:54:28.

ไม่มีใครรู้เลยหรือนี่
    (- -")

Comment

ดันให้ได้คำตอบไวๆครับพี่พจน์

Comment

ลองแนะนำดูครับ
        ลองถอดสายยางออกมาแล้วก็เอาน้ำผสมทรายใส่ลงไปปิดแล้วเขย่าซะ ^^
        ปล.ก่อนใส่กลับไปอย่าลืมล้างทรายให้หมดนะครับ

Comment

ถ้าคุณใช้น้ำกลั่นบริสุทธิ์ ไม่ผสมน้ำยาCoolant ก็จะมีคราบขาวๆเกาะในสายยางครับ มันเป็นคราบอลูมิเนียมอ่ะ

ผมต้องซื้อสายยางเส้นใหม่เลยล่ะครับ เพราะทำความสะอาดสายยางแล้วไม่ใสเท่าไหร่

แนะนำว่าควรผสมน้ำยา Coolant ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by darkwing6611 View Post
            ถ้าคุณใช้น้ำกลั่นบริสุทธิ์ ไม่ผสมน้ำยาCoolant ก็จะมีคราบขาวๆเกาะในสายยางครับ มันเป็นคราบอลูมิเนียมอ่ะ

ผมต้องซื้อสายยางเส้นใหม่เลยล่ะครับ เพราะทำความสะอาดสายยางแล้วไม่ใสเท่าไหร่

แนะนำว่าควรผสมน้ำยา Coolant ดีกว่าครับ
            ส่วนผสมที่เราต้องใช้ ปริมาณของ Coolant เท่าไหร่ต่อปริมาณน้ำครับ

Comment

Originally posted by dumbell View Post
              ส่วนผสมที่เราต้องใช้ ปริมาณของ Coolant เท่าไหร่ต่อปริมาณน้ำครับ
              ถามด้วยคนคร้าบบบ

Comment

ขอถามด้วยคนครับ แล้ว สี dye แบบนี้อ่ะครับhttp://www.petrastechshop.com/feviacuvdyer.html ไช้อย่างไงหรอ ถ้าผสมกับน้ำกลั่นแล้วจะเกิดตะกอนแบบเจ้าของกระทุ้มั้ยอ่ะครับ

Comment

ไป......ทำอะไรกับสายยางไว้ป่าว เลยมีคราบขาวๆ

Comment

ผมใ้ช้น้ำประปาธรรมดาจากก๊อกน้ำนี่แหละครับ เวลามีคราบก็โซเดียมไบคาร์บอเนต จับเทกรอกน้ำ แล้วเขย่า

จะเลียนแบบก็ไม่ว่านะครับ ประหยัดงบสุดๆ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
                      ไป......ทำอะไรกับสายยางไว้ป่าว เลยมีคราบขาวๆ
                      ไม่มีครับ ก่อนหน้าจะเปลี่ยนก็ไม่เป็น
                      อีกชุดที่ต่ออยู่ก็ไม่เป็นครับ

Comment

Originally posted by biologypanda View Post
                        แบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ^^
                        GLORIOUS PC MASTER RACE
                        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
                          แบบนี้ผมคิดลึกนะครับ ^^
                          5555555+

Comment

Originally posted by dumbell View Post
                            อัตราส่วนที่ผมใช้นะ Coolantของมอเตอร์ไซค์ 1 ส่วนต่อน้ำกลั่น 3 ส่วน

บางคนอาจดูว่าเข้มข้นเกินไป แต่ผมว่ามันดีต่อชิ้นส่วนโลหะที่แช่น้ำนะ

เพราะผมอยากให้ Watercooling System ดูแลรักษาง่ายๆแบบ Heatsink ปกติ

ไม่ต้องเอามาทำความสะอาด+เปลี่ยนน้ำกันบ่อยๆ

Comment

Originally posted by darkwing6611 View Post
                              อัตราส่วนที่ผมใช้นะ Coolantของมอเตอร์ไซค์ 1 ส่วนต่อน้ำกลั่น 3 ส่วน

บางคนอาจดูว่าเข้มข้นเกินไป แต่ผมว่ามันดีต่อชิ้นส่วนโลหะที่แช่น้ำนะ

เพราะผมอยากให้ Watercooling System ดูแลรักษาง่ายๆแบบ Heatsink ปกติ

ไม่ต้องเอามาทำความสะอาด+เปลี่ยนน้ำกันบ่อยๆ
                              ท่านครับ coolant มอเตอร์ไซค์ ถ้าผสมกับน้ำกลั่นแล้วตัวน้ำนำไฟฟ้าไหมครับ

Comment

Working...
                              X