Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม12CM ตัวไหนรอบจัดสุดๆครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม12CM ตัวไหนรอบจัดสุดๆครับ

พัดลม12CM ตัวไหนรอบจัดสุดๆครับ
    จะเอาไปติดฮีทซิ้งค์cpu

แนะนำหน่อยนะครับ เอาทั้งLED-ไม่LED ปรับรอบได้-ไม่ได้

ขอบคุณครับ

Thermaltake Thunderblade 12cm 2000rpm 21dba
    SS FM121 2400rpm ปรับรอบได้

2 ตัวนี้จะเงียบหน่อย

Comment

พันทิพชั้น 4 ด้านหลัง เห็นมีพัดลม 12 CM ไฟ 0.54a ตัวละ 150 บาท จะกี่รอบไม่รู้ แต่คงทั้งแรงทั้งดังแน่ ๆ

Comment

ไม่เงียบแต่แรงก็ดีนะครับ ไม่ค่อยสนใจเงียบๆเท่าไหร่
        Last edited by GyM; 23 Jun 2007, 17:56:44.

Comment

Thermaltake มีอยู่ตัวอะครับ ผมเห็น 3400 รอบอะ

Comment

Originally posted by Cesc View Post
            Thermaltake มีอยู่ตัวอะครับ ผมเห็น 3400 รอบอะ
            เป็นไงเท่าไหร่อ่ะครับ สีดำส้มป่าวครับ

Comment

รุ่นA2178 = 4800 รอบ
              http://www.jedicool.com/list.php?cate=7&productid=374

Comment

Originally posted by dears View Post
                รุ่นA2178 มัน 8 CM คับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                  มัน 80mm ม่ะจ๊ายหย๋อ

Comment

เจ้านี่เลยครับ 3500 รอบ

http://www.thermaltake.com/product/D...29/a202829.asp

Comment

Originally posted by Zepia View Post

http://www.thermaltake.com/product/D...29/a202829.asp
                      เห็นรอบวิ่งกันจริงๆ 3พันนิดๆเองนิตัวนี้ แต่ก็เย็นสุดละ ดังดีด้วย
                      ของเจไดมาแล้วว วันก่อนไปเดินดูของหมด อีก2วันเมลมาบอกมีแล้ว -*- คลาดไป2วัน

Comment

แหม...เหมือนจะตัวเดียวกันหมดแหละครับ หุหุ
                        ในหน้า80mm ดูทางขวามือก็มีครับ 12mm เห็นเขาทดลองวิ่งได้ประมาณ3200รอบ เย็นมากมาย

Comment

Originally posted by poneo View Post
                          รุ่นA2178 มัน 8 CM คับ
                          เหอะๆๆๆ ขออภัยครับพี่น้อง ดูผิดฝั่ง
                          ตกลงฝั่งขวานั้นแหละ 12 cm....

Comment

Originally posted by Zepia View Post

ตัวนี้มีแต่รอบครับ แต่ลมน้อย ยังสุ้ตัวใสมีไฟ 2700rpm ไม่ได้ครับ ให้ลมเยอะกว่าอีกทั้งๆที่รอบน้อยกว่า จะซื้อพัดลมอย่าดูเพียงความเร็วรอบอย่างเดียวครับ.... พัดลมบางตัวรอบน้อยมากแต่ให้อัตราการไหลของลมผ่านใบพัดได้มากกว่าพัดลมที่มีรอบสูงเสียอีก มันขึ้นอยู่กับการออกแบบครับ อยู่ที่การออกแบบของตัวใบพัด พัดลมบางตัวมุมบิดหรือองศาการตักอากาศของใบพัดค่อนข้างมาก ก็ไม่จำเป็นต้องมีรอบสูงแต่ก็ให้ลมได้มากกว่า แต่ก็มักจะกินไฟมากกว่า เพราะต้องออกแบบให้พัดลมมีแรงบิดมากขึ้น เพื่อชดเชยรอบที่น้อยลงแต่ลมมาก ถ้ารอบไม่สูงมาก เสียงก็จะเบาตามไปด้วย

ปล. ตอนนี้เท่าที่เห็นในบ้านเราตัว 120mm ที่ให้ลมได้มากสุดก็จะเป็น Silverstone FM121

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                              ตัวนี้มีแต่รอบครับ แต่ลมน้อย ยังสุ้ตัวใสมีไฟ 2700rpm ไม่ได้ครับ ให้ลมเยอะกว่าอีกทั้งๆที่รอบน้อยกว่า จะซื้อพัดลมอย่าดูเพียงความเร็วรอบอย่างเดียวครับ.... พัดลมบางตัวรอบน้อยมากแต่ให้อัตราการไหลของลมผ่านใบพัดได้มากกว่าพัดลมที่มีรอบสูงเสียอีก มันขึ้นอยู่กับการออกแบบครับ อยู่ที่การออกแบบของตัวใบพัด พัดลมบางตัวมุมบิดหรือองศาการตักอากาศของใบพัดค่อนข้างมาก ก็ไม่จำเป็นต้องมีรอบสูงแต่ก็ให้ลมได้มากกว่า แต่ก็มักจะกินไฟมากกว่า เพราะต้องออกแบบให้พัดลมมีแรงบิดมากขึ้น เพื่อชดเชยรอบที่น้อยลงแต่ลมมาก ถ้ารอบไม่สูงมาก เสียงก็จะเบาตามไปด้วย

ปล. ตอนนี้เท่าที่เห็นในบ้านเราตัว 120mm ที่ให้ลมได้มากสุดก็จะเป็น Silverstone FM121
                              ขอบคุณมากครับ แล้วไอ้Silverstone FM121 นี่กี่บาทครับ

Comment

Working...
                              X