Announcement

Collapse
No announcement yet.

จริงหรือที่ความเร็ว Internet มีผลต่อ Usage CPU ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

MB Model : P5LD2-SE
    NB : Intel i945P rev A2
    SB : Intel 82801GB (ICH7/R)

เมนบร์อด SB ICH7 ตัวนี้ปัญหาเยอะนี่ครับ ในการเชื่อมต่อกับ sata/ide
    แบบเคยใช้และมีคอมหลายเครื่อง แบบสเปกเดียวกันหมดต่างที่เมนบร์อด
    SB ICH7 ห่วยมาก (เคยใช้ gigabyte p31 EP31 ทนไม่ไหวขายทิ้งไปแล้ว)
    ICH8 ดีพอใช้ (ปัจจุบันใช้ 965p-ds3 อยู่)
    ICH9 ดี (เคยใช้ ep35 แต่ขายเปลี่ยนไปใช้ p45)
    ICH10 ดีมาก (ใช้เป็นเครื่องหลักที่ทำงาน EP45)
    ผมเทียบตอน ใช้งานจริงนะครับ แบบทำงาน เปิดหน้าเว็บสัก2-3หน้า เปิดหนังหรือฟังเพลง แล้วบางทีไรท์แผ่นเล่นๆไปด้วย
    สรุป ICH7 ห่วยที่สุดเมื่อเจอการใช้งานแบบที่กล่าวมาข้างบน
    Last edited by deedee; 28 May 2009, 08:38:20.

Comment

Originally posted by deedee View Post
      MB Model : P5LD2-SE
      NB : Intel i945P rev A2
      SB : Intel 82801GB (ICH7/R)

เมนบร์อด SB ICH7 ตัวนี้ปัญหาเยอะนี่ครับ ในการเชื่อมต่อกับ sata/ide
      แบบเคยใช้และมีคอมหลายเครื่อง แบบสเปกเดียวกันหมดต่างที่เมนบร์อด
      SB ICH7 ห่วยมาก (เคยใช้ gigabyte p31 EP31 ทนไม่ไหวขายทิ้งไปแล้ว)
      ICH8 ดีพอใช้ (ปัจจุบันใช้ 965p-ds3 อยู่)
      ICH9 ดี (เคยใช้ ep35 แต่ขายเปลี่ยนไปใช้ p45)
      ICH10 ดีมาก (ใช้เป็นเครื่องหลักที่ทำงาน EP45)
      ผมเทียบตอน ใช้งานจริงนะครับ แบบทำงาน เปิดหน้าเว็บสัก2-3หน้า เปิดหนังหรือฟังเพลง แล้วบางทีไรท์แผ่นเล่นๆไปด้วย
      สรุป ICH7 ห่วยที่สุดเมื่อเจอการใช้งานแบบที่กล่าวมาข้างบน
      - - โอ๊วแม่เจ้าไม่น่าประหยัดงบเลยตอนนั้น T-T ยังไงขอบคุณมากนะครับได้ความรู้เยอะเลย T-T เศร้าใจเลย (กระซิก กระซิก)
      ปล.ชอบ Sig ของท่าน deedee มาก(สะสมอยู่เหมือนกันเรื่องนี้ 55)

Comment

Originally posted by CreativeMAX View Post
        ปล.ชอบ Sig ของท่าน deedee มาก(สะสมอยู่เหมือนกันเรื่องนี้ 55)
        ฮิฮิฮิ ^ ^ พอดีเล่มนี้คนแปลไทยเค้าแปลได้ดี+ลายเส้นสวยดี
        เลยโชว์ปกสะสมในคลังซะหน่อยครับ

Comment

= =" ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยนะครับ เป็นที่เน็ตกากมากกว่าไหม ...

Comment

Originally posted by xionz View Post
            = =" ผมว่ามันไม่เกี่ยวกันเลยนะครับ เป็นที่เน็ตกากมากกว่าไหม ...
            อ่าอันนี้ผมเองก็ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่ะครับเพราะที่ผมใช้อยู่เป็นของเน็ตทุย .. เอ้ยเน็ต True 2 Mb ซึ่งดูแล้วก็ไม่น่าเกลียดมากสำหรับความเร็วนะครับ แล้วอีกอย่างนึงผมเองก็เคยทดสอบหลายอย่างเกี่ยวกับตัว Internet แล้วเลยตัดประเด็นออกไปน่ะครับ
            Sanity Check Internet
            1.เช็คสายภายในบ้าน (ซึ่งได้ทำการเดินสายโทรศัพท์ภายในบ้านใหม่หมดเมื่อปีที่แล้ว)
            2.เช็คคลื่นรบกวน (โดยการนำโทรศัพท์บ้านมาเสียบสายเพื่อฟังเสียงว่ามีเสียงสัญาณรบกวนหรือไม่)
            3.ทำการเช็ค Speed Internet ว่ามีการ Drop หรือไม่
            4.ทำการเช็คตัว Router ว่ามีปัญหารึเปล่า

อันนี้คือเท่าที่ทำการเช็คในส่วนของ Internet น่ะครับผมเลยตัดประเด็นออกไปซึ่งผมคิดว่าน่าจะเพียงพอแล้วแต่ถ้าใครมีข้อแนะนำหรือเสนอแนะก็เข้ามาบอกผมได้อีกนะครับ

Comment

การ์ดแลนบางตัว ทำงานด้วย Software (ใครจำ 56Kbps SoftModem ได้บ้างเอ่ย?)

เวลาเครื่องทำงานหนัก เลยมีผลบ้าง

แต่ของ จขกท. แค่DotA เอง
              ปล.เจ้า warcraft III เกมส์มันเก่าแล้ว พอเจอเครื่องเดี๋ยวนี้ เลยอาจจะมีปัญหาได้
              -อัพเดทไดร์เวอร์ในเครื่อง
              -อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ

Comment

เครื่องเพื่อนผมก้เปนนะ ใช้กับ PD820 + hd2600pro(pci-ex) แรม ddr2 1g/800 psu raidmax530ss ใหม่กิ๊ก เล่น dota กระตุกชิบ ทำยังไงก้กระตุกเกมส์อื่นก้กระตุกไม่เข้าใจมันจิงๆ ลองทำทุกอย่างใหม่หมดก้ยังกระตุกเปลี่ยนหมดทุกอย่างก้กระตุก ปัญหาผมว่าน่าจะมากจาก Pentium D

Comment

Working...
                X