Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดเสียรึเปล่าครับกดเปิดพัดลมซีพียูติดประมาณวิแล้วดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดเสียรึเปล่าครับกดเปิดพัดลมซีพียูติดประมาณวิแล้วดับ

ช่วยด้วยครับ
    ผมเอาบอร์ดไปเครมกับ dcom มา
    กลับมาก็ยังไม่ได้ลองเสียบทิ้งไว้ประมาณ 2 อาทิตย์มาเสียบดู
    กดปุมเปิด พัดลมซีพียู +พัดลม psu ติดประมาณ 3 วิแล้วดับ
    ก็เลยลองเปลี่ยน psu (คิดว่าไฟไม่พอ) ก็เป็นเหมือนเดิม
    ก็เลยมาเปลี่ยน cpu เอาอีกตัวนึงใส่ แต่ก็เป็นเหมือนเดิมแต่ไฟที่บอร์ดติดนะครับ บอร์ด M2N-MX ครับ

ลองเปลี่ยนสาย supply ดูครับสายดำอะที่ต่อ supply อะถ้าไม่หายก็ต้อง Check เพิ่มครับ

Comment

ผมก็เคยเป็นอ่ะ
      เสียบปลั๊กแล้ว
      กดเปิดPowerSupplyแล้ว
      กดเปิดเครื่องได้1วิแล้วดับ
      ไฟพัดลม พัดลม ไปบอร์ดติดหมด

ท้ายที่สุด ผมโง่เอง
      ผมกดswitchเปิดปิดPowerSupplyผิด
      ไปกดปิดเอาไว้แล้วเปิดเครื่อง
      ไฟที่ยังเหลืออยู่มันเลยแวปเข้าเครื่องแล้วก็ดับ

นี่แหละความโง่ของผมเอง
      ทีแรกนึกว่างานเข้าอะไรเจ๊งวะเนี่ย

ลองดูนะ
      หุหุ

Comment

ผมลองหมดแล้วครับ
        เปลี่ยนpsu แล้วด้วยก็ยังเหมือนเดิมเลยครับ

Comment

ดันครับยังไม่ได้เลยครับ

Comment

ลองถอดแรมทีละตัวดูครับ

Comment

Originally posted by GangZom View Post
              ลองถอดแรมทีละตัวดูครับ
              ลองดูแล้วครับ
              เหมือนเดิม
              ลองไม่เสียบอ่ะไรเลยเสียบซัพพลายกับบอร์ดแล้วก็ซีพียูก็เป็นเหมือนเดิมครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ PSU ไม่ก็ เมนบอร์ด

Comment

Originally posted by เบบี้ View Post
                  น่าจะเป็นที่ PSU ไม่ก็ เมนบอร์ด
                  psu ลองเปลี่ยนดุ2 ตัวแล้วครับเหมือนกัน 2 ตัวเลย
                  อาการ
                  เสียบอุปกร์อืนกับไม่เสียบอุปกรณ์อื่นอาการเหมือนกัน แสดงว่าอุปกรณ์อื่นไม่น่าเกี่ยวข้อง (แรม ฮาดดิส)

Comment

เข้าข่าย น่าจะได้ไปเคลมรอบ 2 ^^

Comment

เซ็งเลย
                      ดีคอมจำไว้
                      เจอกันเป็นครั้งสุดท้าย

Comment

ดันไปครับควรทำไงดีครับ

Comment

สวิทเคสอาจะหนืด หรือเสียลองเชคดูครับ

Comment

คิดว่าไฟ 5V หรือ 12V ช็อตบนบอร์ดนะ

ลองถอดไฟออกให้หมด เหลือแค่ไฟเข้าบอร์ดกับ CPU อบ่างเดียว แล้วลองเทสดูใหม่ครับ

Comment

Originally posted by :[HARDMAN]: View Post
                              สวิทเคสอาจะหนืด หรือเสียลองเชคดูครับ
                              ลองเปลี่ยนเคสดูแล้วครับอาการเดิมเลย
                              Originally posted by nununu View Post
                              คิดว่าไฟ 5V หรือ 12V ช็อตบนบอร์ดนะ

ลองถอดไฟออกให้หมด เหลือแค่ไฟเข้าบอร์ดกับ CPU อบ่างเดียว แล้วลองเทสดูใหม่ครับ
                              ลองดูแล้วครับเหมือนเดิมเลย

Comment

Working...
                              X