Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยครับระหว่าง SoundblasterZ vs AE-5 เอาตัวไหนดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

สอบถามอีกนิดครับแล้ว อย่าง ASUS Essence STX II กับ AE-5 เป็นอย่างไงบ้างครับต่างกันแค่ใหนครับ

Comment

ผมไม่เคยฟังเสียงมันอ่ะครับ ทั้งสองตัวเลย จริงก็อยากสอย ae5 มาลองนะ แต่ติดใจเสียง soar เวลาฟังเพลง เลยเอาไว้ก่อน

แต่ Asus จะใช้อุปกรณ์ดีกว่า และยืดหยุ่นกว่าตรงที่ใส่ซ๊อคเก็ตไอซีมาให้ ถ้าเราต้องการเปลี่ยนเสียงก็แค่เปลี่ยนออฟแอมป์ รู้สึกจะแถมมาให้หลายตัวมั้งถ้าจำไม่ผิดนะ

Essence STX II น่าจะเหมาะกับฟังเพลงมากกว่านะครับ เท่าที่ใช้มาของ Asus ก็จะเป็นแนวๆนี้

ฟังเพลงใช้ dac ดีกว่าครับ เสียงเหนือกว่าซาวน์การ์ดเยอะครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์ ดูหนัง ซาวน์การ์ดดีกว่า

Comment

เวปนี้เขาแกะให้ดูแล้วครับ

https://www.overclockzone.com/articl...8%81-creative/

Comment

Originally posted by Gumiller View Post
          เวปนี้เขาแกะให้ดูแล้วครับ

https://www.overclockzone.com/articl...8%81-creative/
          ขอบคุณมากครับ ใช้ google หาไม่เจออ่ะ หรือข้ามไปก็ไม่รู้

Comment

เพิ่งได้ AE-5 มาแทน Z กำลังงมกับการตั้งค่าเสียงอยู่ ตอนแรกคิดว่า Z เหมาะกับดูหนังมากกว่า เพราะตูมตามชัดมาก แต่ตอนนี้ขอลองอีกทีครับ
            ปอลิง จับคู่กับ Boston BA635
            Last edited by Alderwood; 19 Feb 2018, 20:42:12.

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
              เพิ่งได้ AE-5 มาแทน Z กำลังงมกับการตั้งค่าเสียงอยู่ ตอนแรกคิดว่า Z เหมาะกับดูหนังมากกว่า เพราะตูมตามชัดมาก แต่ตอนนี้ขอลองอีกทีครับ
              ปรับได้ยังไง ช่วยมาบอกด้วยนะครับ เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน

Comment

แวะมาเก็บข้อมูล กำลังขาย STRIX SOAR จะไปต่อที่ AE-5 เหมือนกัน ลังเลระหว่าง AE-5 กับ BLASTER ZXR ครับแนะนำที

- - - Updated - - -

แวะมาเก็บข้อมูล กำลังขาย STRIX SOAR จะไปต่อที่ AE-5 เหมือนกัน ลังเลระหว่าง AE-5 กับ BLASTER ZXR ครับแนะนำที จับคู่กับ Sennhaiser game one

Comment

ผมก็เล็ง AE5 ไว้ มันจะต่างจากออนบอร์ด Strix X370F เยอะไหมครับ

Comment

Originally posted by muoon View Post
                    ผมก็เล็ง AE5 ไว้ มันจะต่างจากออนบอร์ด Strix X370F เยอะไหมครับ
                    ขอตอบในแบบที่เคยใช้ซาวน์ออนบอร์ด ของเมนบอร์ด asus crosshair vi hero มาก่อนน่ะครับ ปัจจุบันผมใช้ Sound card Stirx soar อยู่บอกได้คำเดียวเสียงที่ได้คนล่ะชั้นกันเลย ซาวน์ออนบอร์ดบนเมนบอร์ดราคาเหยียบหมื่นยังไงก็สู้การ์ดเสียงแยก ราคา 3000+ บาท ไม่ได้แน่นอน ตั้งแต่เล่นซาวน์การ์ดแยก ไม่เคยกลับไปฟังซาวน์ออนบอร์ดอีกเลย 555+

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
                      ปรับได้ยังไง ช่วยมาบอกด้วยนะครับ เพิ่งเปลี่ยนมาเหมือนกัน
                      ที่ใช้ลองนะครับ เลือกใน Library เป็น Neutral ไม่ก็ Cinema ครับ (แล้วแต่ชอบ) แล้วก็ไปตั้งค่าใน Equalizer ดันแถบ 31 กับ 62 ขึ้นมา แล้วก็ปิด Bass ใน Acoustic Engine ครับ ลองเปิด Bass ดู เสียงค่อนข้างแข็งๆยังไงไม่รู้ แถมเบสออกมาน้อยกว่าปิดซะอีกครับ ดันใน Equalizer ดีกว่า อันนี้ผมลองกับเพลง Another Day In Paradise ของลุงฟิลครับ
                      แต่ที่ผมตั้ง 2 ค่านั่น ผมมั่วนะ ไม่ค่อยเก่งเรื่องเสียงหรอกครับ จูนนิดๆหน่อยตามที่ตัวเองคิดว่า OK ครับ

Comment

Originally posted by rayman9 View Post
                        ขอตอบในแบบที่เคยใช้ซาวน์ออนบอร์ด ของเมนบอร์ด asus crosshair vi hero มาก่อนน่ะครับ ปัจจุบันผมใช้ Sound card Stirx soar อยู่บอกได้คำเดียวเสียงที่ได้คนล่ะชั้นกันเลย ซาวน์ออนบอร์ดบนเมนบอร์ดราคาเหยียบหมื่นยังไงก็สู้การ์ดเสียงแยก ราคา 3000+ บาท ไม่ได้แน่นอน ตั้งแต่เล่นซาวน์การ์ดแยก ไม่เคยกลับไปฟังซาวน์ออนบอร์ดอีกเลย 555+
                        ไม่ลองไปdac-ampเลยล่ะครับ

Comment

Originally posted by ManiacMaew View Post
                          ไม่ลองไปdac-ampเลยล่ะครับ
                          ผมยังมือใหม่ครับเพิ่งจะเรื่ม พอดีเน้นเกมส์ด้วย กลัว DAC จะให้อรรถรสไม่ครบ ยอมรับว่าฟังเพลงนี่ DAC นำขาดเลย

Comment

ผมยังใช้Auzen X-Fi Bravura 7.1 อยู่เลย ใช้กับลำโพง5.1(เล่นเกมส์+ดูหนัง) อยากลองDAC มากๆครับ ไว้เวลาฟังเพลง

Comment

ตอนแรกก็จะไปHeroครับ ตอนนี้ผมใช้G933อยู่ เห็น Game zero กำลังลดราคาเลยอยากลองจัดมาคู่ซาวซักตัว แหะๆ

Comment

Originally posted by Alderwood View Post
                                ลำโพงเทพมาก อยากทราบว่ากับหูฟังเสียงดีขึ้นมากไหมครับ

แล้วก็การแยกทิศเสียงเท้าดีกว่าตัวเก่าๆไหมครับ
                                ตอนนี้ใช้Titanium hdหลายครั้งจะฟังไม่ออกว่าเสียงเท้าศรัตรูอยู่หน้าหรือหลังครับ

Comment

Working...
                                X