Announcement

Collapse
No announcement yet.

เวลาดูหนัง Hi-Def ทำไมปรับ 16:9 แล้วรู้สึกภาพยืด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เวลาดูหนัง Hi-Def ทำไมปรับ 16:9 แล้วรู้สึกภาพยืด

ขอผมเป็น 16:9

ปกติดูแบบ Default แต่พอปรับเป็น 16:9 แล้วรู้สุกภาพมันยืดขึ้น

แบบใหนคือแบบที่ถูกต้องอ่ะครับ

หรือตาผมชินแบบ Default

แสดงว่าจอของคุณไม่ใช่ 16:9 นะสิครับ

Comment

ใช้โปรเเกรมอะไรดูครับ

Comment

เอ้า ช่วยถามอีกข้อ ไฟล์ที่ได้มาเป็นแบบไหน ถ้าพวกไฟล์ mpg หรือ dat ที่มาจาก VCD มาก็ยึดอยู่แว้วครับ
        เพราะ default มันเป็น 4:3 ครับ

Comment

เซตให้มัน รักษาสัดส่วนภาพไว้อ่ะครับ(เรโชอ่ะนะ)
          แล้วค่อย เปิดเต็มจอ มันก็จะไม่ยืด ส่วนไหนไม่เต็มจอก็จะเป้นแถบดำแทน

Comment

ลองปรับ

1 : 85 : 1 หรือ 2 : 35 : 1 ดูครับ น่าจะช่วยได้

Comment

จอคอมมัน 16:10

Comment

Originally posted by armyman View Post
                จอคอมมัน 16:10
                เอิ่ม ... จอ 16 : 9 ก็มีครับ คุณพี่ครับ ^^"

Comment

สงสัยต้อง พูดถึงไฟล์ต้นฉบับดีกว่าใหม จอมันไม่ได้ทำให้ยืดหรอกแต่ไฟล์ต้นฉลับเป็นแบบใหน นั้นจะสำคัญกว่าใหม

Comment

บางทีไฟล์มาเป็น 16:9(Lcd tv) ดูได้เต็มจอ หรือจอ 16:10(Monitor) ก็ปรับเป็น 1.8 ซะมันจะขยายให้ไม่มีขอบดำ
                    แต่ถ้า เป็น 4:3(16:9) ก็ต้องยอมดูแบบแตกๆ ดีกว่าเห็นขอบดำ ภาพเสียสัดส่วน แต่ถ้า 4:3(2.1)โคตรเกลียดแบบนี้เลย ภาพเล็กมากกกกกกกกกกกก ขยายยยย ก็แตกกกกกกกกกกกกก

Comment

ลืมๆ แนะนำให้ใช้ Mpc นะครับ ผมใช้ดู ไฮเดฟหลายเรื่องแล้วว แจ๋มเป็ดตรงเวลาปรับสัดส่วนภาพนี้แหละ

Comment

Working...
                      X