Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไฟดับนานจน ups จ่ายไฟจนหมดจะแก้ปัญหายังไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไฟดับนานจน ups จ่ายไฟจนหมดจะแก้ปัญหายังไงดี

แบบว่า เปิดคอมโหลดบิตอยู่
    ทีนี้ เกิดว่าเราไม่ได้อยู่หน้าเครื่อง

ไป ตจว ไปทำงาน ฯลฯ
    ไฟที่บ้าน ดับ
    ups จ่ายไฟให้
    ก็โอเค บิตก็โหลดต่อ

..... แต่
    ups มันก็มีขีดจำกัดของมัน
    มันก็จ่ายไฟได้ไม่นานมากนัก พอแค่ให้ชัตดาวเครื่องทันเท่านั้น ถ้าเราอยู่หน้าเครื่อง เราก็ปิดเครื่องได้อย่างปลอดภัย

แต่ถ้าเราไม่อยู่หน้าเครื่องละ ??

......... เราจะแก้ปัญหานี้ยังไงดีครับ ในกรณีที่เราไม่ได้อยู่ใกล้ๆคอม

เคยเห็นเวปพันทิพ เอาแบตรถยนต์มาต่อเพิ่มเข้าไป สองลูก จ่ายได้เปนวันเลยมั้ง

Comment

ตั้ง shutdown เครื่องงับ

Comment

แก้ไม่ได้ ปล่อยดับ ทำใจ

Comment

ซื้อตู้ Generator ครับ

Comment

Originally posted by ohmmo144 View Post
            ซื้อตู้ Generator ครับ
            เอางั้นเลยเหรอ
            AC/DC Convertor ก็พอละมั้ง ต่อ แบทรถยนต์เอา

แต่ถ้าแปลง UPS เองก็ได้ ถ้าไม่กลัวหมดประกันอ่ะนะ
            แต่ UPS มันจ่ายไฟหนักๆนานไม่ค่อยได้ นอกจากรุ่นที่ Extreme จริงๆ
            เพราะ UPS เองก็มีปัญหาเรื่องความร้อนเช่นกันเน่อ

Comment

ก่อนแบตจะหมดซัก 3 นาที ผมตั้งให้ UPS สั่ง shutdown เครื่อง พอไฟมาผมตั้ง Auto powe on เลย ไฟมาเครื่องก็เปิดก็โหลดต่อทันที

Comment

Originally posted by tonpai753 View Post
                ก่อนแบตจะหมดซัก 3 นาที ผมตั้งให้ UPS สั่ง shutdown เครื่อง พอไฟมาผมตั้ง Auto powe on เลย ไฟมาเครื่องก็เปิดก็โหลดต่อทันที
                ตามนี้เลยครับ ups บางตัวเท่านั้นถึงจะทำได้ พวกนี้จะมีโปรแกรมแถมมาให้ครับ ปรับง่ายๆ

Comment

Originally posted by tonpai753 View Post

๊UPS ยี่ห้ออะไรครับ

Comment

ผมก็สั่งให้ UPS ปิดเครื่องก่อนแบตหมด 3 นาทีครับ APC

Comment

Originally posted by kengz View Post
                      ๊UPS ยี่ห้ออะไรครับ
                      APC หรือ Syndome ก็ได้ครับ ของ APC Software ใช้งานง่ายหน่อย แต่ก็แลกมาด้วยค่าตัวที่แพงด้วยครับ

Comment

เอาแบบที่ทำงานผมมั้ย แค่ 160 kVA เอง อิอิ

Comment

Working...
                        X