Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิด DHCP ดีกว่าใส่ WEP เหรอคับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิด DHCP ดีกว่าใส่ WEP เหรอคับ ?

เพิ่งชื้อ netbook ใหม่ เดีนหาแถวบ้านเจอ ap ของบ้านข้างๆ Security: disable ผมเลยลอง conncet เข้าไปดู แต่มันออกเนตไม่ได้ ผมเดาเอาเขาน่าจะ ปิดDHCP เพราะผมตั้งคอมผมให้ auto ip แต่ผมหา ip ไม่เจอเป็นรูป3เหลียมสีเหลือง limited or no connectivity พอจะมีทาง หาip ที่เข้า set ใว้ได้หรือป่าวคับ ?
    ที่ถามแค่อยากเอาใว้เป็นความรู้ ว่าทำมัยเขาไม่ใส่ WEP เอา แต่มาเปีดแบบนี้ แล้วมาปิด DHCP เอามันปลอดภัย กว่าใส่keyเหรอคับ

อืมม แล้วคุณจะหา ip ของเค้ายังไงล่ะ อิอิ นี่แหละ มันก็ปลอดภัย

เพราะมันคาดเดายากว่า ไอพี ตั้งเป็นคลาสไหน แล้วแต่ละคลาส มีเป็นล้านๆ -*-

กว่าจะเดา gateway ออก คงยาก อิอิ

Comment

ผมว่าถ้าเป็นเนตบ้าน เดาง่ายมั๊กๆนะ ยังไงก็ขึ้นต้นด้วย 192.168.1.x แทบจะแน่ๆ ส่วน Gateway ก็น่าจะเป็น 192.168.1.1

Comment

เค้าอาจจะ Broadcast SSID ให้คุณเห็น แต่เค้าก็อาจจะไม่เปิด DHCP แจก IP ให้ รวมไปถึงอาจจะ MAC Address Filter ไว้ คุณก็หาทางเข้าไปใช้ของเค้าไม่ได้ จะใช้ได้ก็อาจจะต้องลำบากหน่อย

Comment

แล้วตั้งแบบนี้ มันน่าจะปลอดภัยกว่า WEP ใช่หรือป่าวคับ (เห็นเขาว่าแฮกง่าย)
          ที่จีงผมก็ไม่สนใจแอบใช้เนตเขาฟรีหรอก บ้านผมก็มีใช้ อิอิ แต่ช่วงนี้ปิดเทอม ไม่มีใรทำ เลยว่าจะหาอะใรทำเล่นๆ (เล่นแบบนี้เลวไปป่าว ) ไม่ได้ก็ไม่เป็นใร ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบคับ
          ออ ลืมถามอีกอย่าง แล้วพวกโปรแกรมดักจับ packet นี้ มีแต่ดักเพือเอา wep key เหรอคับ ไม่มีดักเือาไอพี กะเขามังเหรอ ?

Comment

หรืออาจจะ DHCP เเบบจำกัด IP ไว้เเค่ 1-2 เครื่อง ซึ่งตอนนั้นเขาเปิดใช้อยู่เลยไม่สามารถเเจก IP มาได้เพราะIPมันเต็ม

Comment

ถ้าอยากใช้จริงๆก็ไปขอเค้าใช้สิ

Comment

Originally posted by COLO99 View Post
                แล้วตั้งแบบนี้ มันน่าจะปลอดภัยกว่า WEP ใช่หรือป่าวคับ (เห็นเขาว่าแฮกง่าย)
                ที่จีงผมก็ไม่สนใจแอบใช้เนตเขาฟรีหรอก บ้านผมก็มีใช้ อิอิ แต่ช่วงนี้ปิดเทอม ไม่มีใรทำ เลยว่าจะหาอะใรทำเล่นๆ (เล่นแบบนี้เลวไปป่าว ) ไม่ได้ก็ไม่เป็นใร ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาช่วยตอบคับ
                ออ ลืมถามอีกอย่าง แล้วพวกโปรแกรมดักจับ packet นี้ มีแต่ดักเพือเอา wep key เหรอคับ ไม่มีดักเือาไอพี กะเขามังเหรอ ?
                อย่างว่าครับ เดา ip ยากแฮะว่าคลาสไหน ของผมใช้ 192.168.10.1 เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
                Originally posted by Nutte View Post
                หรืออาจจะ DHCP เเบบจำกัด IP ไว้เเค่ 1-2 เครื่อง ซึ่งตอนนั้นเขาเปิดใช้อยู่เลยไม่สามารถเเจก IP มาได้เพราะIPมันเต็ม
                น่าจะประมาณนี้ ผมใส่ 1 (สำหรับผมคนเดียว) ไม่ dhcp แล้วก็ add mac ไว้ และอีกหลายๆวิธี
                Originally posted by SEnzoP View Post
                ถ้าอยากใช้จริงๆก็ไปขอเค้าใช้สิ
                หาความรู้ครับ ลองวิชาไปเรื่อย จขกท.บอกแล้วครับ เนตที่บ้านก็มี

Comment

ไม่มีประโยชน์ครับ ดักข้อมูล ใช้วิธีเดียวกับ WEP ก็รู้แล้วว่า Mac Adress นี้ IP อะไร ส่งข้อมูลหา IP อะไร แล้วก็สแกน ก็ได้แล้วครับ

Last edited by cupidnior; 20 Apr 2009, 20:22:13.

Comment

Originally posted by cupidnior View Post
                    ไม่มีประโยชน์ครับ ดักข้อมูล ใช้วิธีเดียวกับ WEP ก็รู้แล้วว่า Mac Adress นี้ IP อะไร ส่งข้อมูลหา IP อะไร แล้วก็สแกน ก็ได้แล้วครับ

โอออออ ในรูป ท่านใช้ คือโปรแกรมอะใรเหรอคับ (มีความคิดจังไร ขื้นมาอีกแล้วตู )
                    พอจะแนะนำได้ป่าวคับ ถืงผมใช้ได้ ผมก็คงไม่โง่ยืนตากแดดเล่นเนตริมรัวบ้านแน่ ส่วนคนที่จะมาด่าว่าผม ได้โปรดเถอะคับ ผมแค่อยากลองวิชาเล่นๆ ไม่ได้มีประสงร้ายต่อใคร ถ้าท่านไม่สอนไม่แนะ ก็ให้แค่อ่านแล้วก็ผ่านไป
                    ขอบคุณครับ

Comment

โปรแกรมในรูปนั้นคือ WireShark ครับ
                      เป็นโปรแกรมสำหรับดักข้อมูลในวงแลน ในขณะ Connect แล้วเท่านั้น และในวินโดวส์ยังมีปัญหาเรื่องไดรฟ์เวอร์ ทำให้ไม่สามารถดักข้อมูลใน Wireless Lan ได้ เอาไว้เปิดดูเฉยๆ
                      เมื่อไม่แจก IP ก็ไม่สามารถใช้โปรแกรมนี้ได้ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ในวินโดวส์อีกโปรแกรมก็คือ CommView for WiFi ซึ่งใช้ได้กับอุปกรณ์บางตัวเท่านั้นครับ
                      หากจะตรวจสอบกับไวเรสแลนยังไง Linux ก็เป็นระบบปฏิบัติการที่ดีที่สุดครับ
                      ข้อมูลด้านต้นเอาไว้เป็นความรู้ หรือเอาไว้ลองเล่นๆนะครับ ระวังอย่าสร้างความปั่นป่วนให้เขานะ อิิอิ
                      อยากสอบถามตรงไหนก็ถามมาได้ครับ

Comment

Originally posted by COLO99 View Post
                        โอออออ ในรูป ท่านใช้ คือโปรแกรมอะใรเหรอคับ (มีความคิดจังไร ขื้นมาอีกแล้วตู )
                        พอจะแนะนำได้ป่าวคับ ถืงผมใช้ได้ ผมก็คงไม่โง่ยืนตากแดดเล่นเนตริมรัวบ้านแน่ ส่วนคนที่จะมาด่าว่าผม ได้โปรดเถอะคับ ผมแค่อยากลองวิชาเล่นๆ ไม่ได้มีประสงร้ายต่อใคร ถ้าท่านไม่สอนไม่แนะ ก็ให้แค่อ่านแล้วก็ผ่านไป
                        ขอบคุณครับ
                        ผมเข้าใจครับ คิดเหมือนๆกันกับผมเลย

Originally posted by cupidnior View Post
                        โปรแกรมในรูปนั้นคือ WireShark ครับ
                        เป็นโปรแกรมสำหรับดักข้อมูลในวงแลน ในขณะ Connect แล้วเท่านั้น และในวินโดวส์ยังมีปัญหาเรื่องไดรฟ์เวอร์ ทำให้ไม่สามารถดักข้อมูลใน Wireless Lan ได้ เอาไว้เปิดดูเฉยๆ
                        เมื่อไม่แจก IP ก็ไม่สามารถใช้โปรแกรมนี้ได้ครับ โปรแกรมที่ใช้ได้ในวินโดวส์อีกโปรแกรมก็คือ CommView for WiFi ซึ่งใช้ได้กับอุปกรณ์บางตัวเท่านั้นครับ
                        หากจะตรวจสอบกับไวเรสแลนยังไง Linux ก็เป็นระบบปฏิบัติการที่ดีที่สุดครับ
                        ข้อมูลด้านต้นเอาไว้เป็นความรู้ หรือเอาไว้ลองเล่นๆนะครับ ระวังอย่าสร้างความปั่นป่วนให้เขานะ อิิอิ
                        อยากสอบถามตรงไหนก็ถามมาได้ครับ
                        ทราบแล้ว
                        ศึกษาเพื่อกันช่องโหว่ของระบบเราเอง และลองวิชา ไม่สร้างความเดือดร้อนให้ใครครับ

ห้องนี้ คนเก่งชอบซ่อนตัวครับ อิ อิ

Comment

อ่าน พรบ. ก่อนลองก็ดีนะครับ

Comment

Originally posted by venus View Post
                            อ่าน พรบ. ก่อนลองก็ดีนะครับ
                            อ่านแล้วไม่อยากลองแระ

อากาศมันร้อน นอนไม่หลับเลย

Comment

-การใช้ WEP , WPA , WPA2 นั้นเป็นการเข้ารหัสข้อมูลที่ส่งผ่านสัญญาณ Wireless Network เพื่อความปลอดภัยของข้อมูลบน Wireless Network
                              -การใช้ DHCP เป็นการอำนวยความสะดวกผู้ใช้โดยการแจก IP ให้ Client โดยอัตโนมัติ

ซึ่งมันถูกสร้างมาคนละจุดประส่งกันให้ดูตามรูปด้านล่าง

รูปที่1 ถ้าข้อมูลถูกเข้ารหัสไม่ว่าจะเป็น WEP , WPA , WPA2 จะไม่สามารถอ่าน Packet หรือดู IP , Port ของ AP และ Client ที่ส่งข้อมูลระหว่างกันได้ทำให้เราไม่สามารถเข้าใช้งานเครือข่ายได้โดยสิ้นเชิงถ้าไม่รู้ Key

รูปที่2และ3 ถ้าข้อมูลไม่ถูกเข้ารหัสสามารถอ่าน Packet หรือดู IP , Mac, Port ของ AP และ Client ที่ส่งข้อมูลระหว่างกันได้ ซึ่งหมายความว่าเราจะรู้ IP ของ Client และ AP ได้ทันทีและสามารถเอามาใช้ได้เลยเช่นกันแม้ว่าเค้าจะไม่เปิด DHCP เอาไว้

รูปที่4และ5ให้สังเกตุว่าจะมีการเข้ารหัสหรือไม่ Mac Address ของ Client และ AP เราสามารถเห็นได้ทั้งหมดซึ่งหมายคว่าถ้าระบบ Wireless Network นั้นใช้ Mac Fillter เพียงอย่างเดียวเราสามารถใช้โปรแกรมนี้ดู Mac ที่อนุญาติให้เข้าใช้และปลอม Mac ให้ตรงกับ Client แล้วเข้าใช้งาน Wireless Network นั้นๆได้ทันทีซึ่งง่ายมากๆ

ดังนั้นการเข้ารหัสข้อมูลสำหรับ Wireless Network นั้นจำเป็นมาก เนื่องถ้าไม่มีการเข้ารหัสข้อมูลจะสามารถเข้าใช้หรือดูข้อมูลที่ส่งผ่านบน Wireless Network ได้ง่ายมากๆดังโปรแกรมในรูป
                              Last edited by JO; 5 Dec 2009, 01:24:16.

Comment

Working...
                              X