Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยที...ไฟแดงตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยที...ไฟแดงตลอด

คือว่าซื้อ hdd nb ext 120 sata มา...แล้วเสียบกับคอมฯ...มานขึ้นไฟแดงตลอดเลยคับ...ไ่ม่เขียวสักที....เข้าMy com ก็มองไม่เห็นไดร์....
    มันเป็นที่ HDD หรือ ที่ กล่อง ext คับ..........เสียบมาเป็น 10 เครื่องแล้วคับ..ทั้ง์ NBและPC มันมองไม่เห็นเลย....

box น่าจะเสียครับ

เป็น ide หรือ sata ดู จัมเปอร์ด้วยครับ

Comment

เสียบหลังเครื่องหรือหน้าเครื่องล่ะครับ

ถ้าเป็น Ext. HD ของ NB ต้องเสียบหลังเครื่องนะครับ
      หน้าเครื่องไฟไม่พอ
      ถ้าหลังเครื่องแล้วยังแดงอีก
      ให้ลองเสียบ 2 หัวดูครับ
      ถ้าไม่ได้อีก ก็แสดงว่าเสียแล้วครับ

ลองดู ...

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
        box น่าจะเสียครับ

เป็น ide หรือ sata ดู จัมเปอร์ด้วยครับ
        เป็น SATA คับ...ต้องเซ็ตจัมเปอร์แบบไหนคับ...รบกวนหน่อย...

Comment

Originally posted by joejoejoe View Post
          เสียบหลังเครื่องหรือหน้าเครื่องล่ะครับ

ถ้าเป็น Ext. HD ของ NB ต้องเสียบหลังเครื่องนะครับ
          หน้าเครื่องไฟไม่พอ
          ถ้าหลังเครื่องแล้วยังแดงอีก
          ให้ลองเสียบ 2 หัวดูครับ
          ถ้าไม่ได้อีก ก็แสดงว่าเสียแล้วครับ

ลองดู ...
          เสียบข้างหลัง...ก็ยังแดงคับ.....สองหัว..ก็ไม่ได้ผล....แสดงว่า box เสีย หรือ hdd เสียคับ...

Comment

Originally posted by Spy-Th View Post
            เป็น SATA คับ...ต้องเซ็ตจัมเปอร์แบบไหนคับ...รบกวนหน่อย...
            ถ้า sata ไม่ต้องครับ

ลองถอดแยกมาแล้วเสียในเคสดูครับ ตัว hdd box อาจมีปัญหา

Comment

Working...
            X