Announcement

Collapse
No announcement yet.

โน๊ตบุค เครื่องดับไปเฉยๆขณะกำลังใช้งานอยู่ มันเป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โน๊ตบุค เครื่องดับไปเฉยๆขณะกำลังใช้งานอยู่ มันเป็นเพราะอะไรครับ

เปิดติดแล้วดับ จะเป็อย่างนี้ อยู่ 2-3ครั้ง แล้วก็ใช้งานได้ปกติ ดูหนังได้เป็นชั่วโมงๆ

สาเหตุมันมาจากไหนครับ?

ความร้อนรึเปล่า

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
      ความร้อนรึเปล่า
      ความร้อนไม่ใช่แน่นอนครับเพราะพัดลมมันยังทำงานอยุ่ตลอด

Comment

มันร้อน ทา MX 2 ที่ CPUครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
          ไม่ใช่pc นะท่าน ทาง่ายๆ

จขกท.ลองเช็คอุณภูมิดูครับ พัดลมทำงานตลอดไม่ได้หมายความว่าเย็น
          มีacer อยู่เครื่อง cpu 77องศาเปิดได้สักพักดับ ยังไม่ได้ซ่อมเลย พัดลมมีเสียงดังไม่ค่อยหมุน

Comment

+1 ผมว่านะจะเรื่องความร้อนนะครับ ยี่ห้ออะไรครับ N/B ลองส่งเข้าร้านดีกว่า แกะเองอาจงานเข้าได้ แต่ถ้าท่านทำได้ก็จัดไปโล้ดดครับ

Comment

Originally posted by nikjaza View Post
              หมายถึงที่เป็นเหมือนซิลิโคนอน่างนั้นรึเปล่าครับ

Originally posted by StepLaos View Post
              +1 ผมว่านะจะเรื่องความร้อนนะครับ ยี่ห้ออะไรครับ N/B ลองส่งเข้าร้านดีกว่า แกะเองอาจงานเข้าได้ แต่ถ้าท่านทำได้ก็จัดไปโล้ดดครับ
              ใช้โปรแกรมอะไรเช็คอุณหภูมิครับ แล้วตัวเลขที่เหมาะสมควรจะอยู่ที่เท่าไรครับ

ยี่ห้อ COMPAQ ครับ V3000
              Originally posted by nartzuzaa View Post
              ไม่ใช่pc นะท่าน ทาง่ายๆ

จขกท.ลองเช็คอุณภูมิดูครับ พัดลมทำงานตลอดไม่ได้หมายความว่าเย็น
              มีacer อยู่เครื่อง cpu 77องศาเปิดได้สักพักดับ ยังไม่ได้ซ่อมเลย พัดลมมีเสียงดังไม่ค่อยหมุน

Comment

พัดลมหมุนแต่บางทีมันหมุนได้ไม่ตามปรกติครับ เคยมีโซนี่ อยู่รุ่นนึง ทุก8 เดือน ต้องเอาเข้าศูนย์ไปทำความสอาดพัดลมตลอด แปลกใจว่าทำไมทางโซนี่ไม่รับผิดชอบ

Comment

มาอัพเดตครับ

เมื่อวันเสาร์ ผมเอาไปให้ช่างดุ ช่างบอกว่าเป็นที่ ตัวชิพGPU ซึ่งมันทำให้เกิดอาการติดๆดับอย่างที่ว่า ช่างเลยเสนอทางแก้ให้คือ

1.ซ่อม ราคาประมาณ 2000 บาท ไม่เกินนี้ ใช้เวลาซ่อม ถ้าเริ่มตั้งแต่ช่วงเที่ยงๆ ก็จะเสร็จประมาณ 6โมงเย็น (ซ่อมโดยการนำเจ้าชิพนี่ไปย้ำตะกั่วด้านหลังใหม่ครับ)

2.ซื้อของใหม่ ราคา3800 บาท ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าใหม่จิงไหม? หรือว่าเอาจากเครื่องอื่นมาซ่อม และมาเป็นของใหม่เครื่องผม

ซึ่งตอนนี้อาการมันยังไม่หนักมาก คือยังพอใช้ได้ ผมเลยขอเอากลับมาใช้ก่อน เลยจะถามว่า

--(ซึ่งผมลองถามเพื่อนที่มีร้านซ่อมคอม แต่เค้าอยู่ไกลจากผม เค้าบอกว่า พวกนี้มันไม่มีของใหม่หรอก มีแต่ซ่อมแล้วเอามา ใส่ให้เราใหม่แค่นั้นเอง จิงไหม่ครับ?

--อาการที่ติดๆดับๆ มันเกิดจากชิพตัวนี้ได้หรือไม่?

--ราคาทั้งข้อ 1 และ 2 สมเหตุสมผลไหม?

--ผมควรจะเลือกใช้บริการข้อ 1 หรือ 2 ดีครับ ที่จะคุ้มค่าที่สุด

รบกวนด้วยนะครับ

Comment

การ์ดจอท่านเป็นของ Nvidia หรือเปล่าครับ อาจะเป็นปัญหาเรื่อง heat cycle ลองหากระทู้ในห้อง notebook ดูครับ

ปกติถอดจากเครื่องอื่นมาใส่เครื่องเราครับ เพื่อนผมเคยซ่อมใช้ได้ประมาณ 3-6 เดือนก็ลาโลก พ้นระยะประกันที่ร้านมันให้พอดี

Comment

Originally posted by Icemancmx View Post
                      การ์ดจอท่านเป็นของ Nvidia หรือเปล่าครับ อาจะเป็นปัญหาเรื่อง heat cycle ลองหากระทู้ในห้อง notebook ดูครับ

ปกติถอดจากเครื่องอื่นมาใส่เครื่องเราครับ เพื่อนผมเคยซ่อมใช้ได้ประมาณ 3-6 เดือนก็ลาโลก พ้นระยะประกันที่ร้านมันให้พอดี

การ์ดจอผมเป็นตัวนี้ครับ ช่างบอกผมว่ามันเป็นออนบออร์ด ไม่ใช่การ์ดแยก
                      NVIDIA GeForce 7150M and NVIDIA nForce 630M‎

Comment

ช่างคอมหรือท่านผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ

Comment

1.ซ่อม ราคาประมาณ 2000 บาท ไม่เกินนี้ ใช้เวลาซ่อม ถ้าเริ่มตั้งแต่ช่วงเที่ยงๆ ก็จะเสร็จประมาณ 6โมงเย็น (ซ่อมโดยการนำเจ้าชิพนี่ไปย้ำตะกั่วด้านหลังใหม่ครับ)

ผมว่าราคานี้ไม่สมเหตุสมผลครับเพราะวิธีนี้มีแต่ค่าแรงเท่านั้นนะครับ คิดตั้ง 2000 บาท

Comment

Originally posted by Blademint View Post

ผมว่าราคานี้ไม่สมเหตุสมผลครับเพราะวิธีนี้มีแต่ค่าแรงเท่านั้นนะครับ คิดตั้ง 2000 บาท
                            แล้วราคาที่เหมาะสม น่าจะอยู่ที่เท่าไรครับ

Comment

Originally posted by Blademint View Post

งานมันขึ้นอยู่กับความเสี่ยงนะครับ ไม่ใช้ว่าจะถอดชิปมาเรียงตะกั่วกันได้ง่ายๆ ต้องมีเครื่องมือและฝีมือที่ดีพอ

ไม่งั้นตอนยกชิปออกมา อาจจะมีขาตะกั่ว หรือ ลายทองแดงติดออกมาด้วยก็ได้ ถ้าเกิดเหตุการณ์นี้ เปลี่ยนบอร์ดอย่างเดียว

แล้วเครื่องถอด ที่ร้านผมนะ (ที่อื่นไม่รู้) ราคาสั่งมา ราคาเฉียดแสนนะครับ ถ้าเครื่องมือไม่ดีจริง ตอนยก หรือตอนว่าเกิดผิดพลาดชิปบวมขึ้นมาละครับ

ความเสี่ยงมีเยอะครับ งานซ่อมแบบนี้

ตอบ จขกท ลองย้ำชิปใหม่ก่อนครับ ถ้าไม่หายค่อยเปลี่ยน

Comment

Working...
                              X