Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 60K อยากได้แรมสัก 32GB กะจอ 24" มะเอา HDD จะเอามาใช้งานด้าน 3D animation

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 60K อยากได้แรมสัก 32GB กะจอ 24" มะเอา HDD จะเอามาใช้งานด้าน 3D animation

พี่ๆช่วยจัดที ตอนนี้ใช้คอมเครื่องเก่าอยู่ เป็น
    Core2Duo 2.66
    Ram 4GB
    HDD 500+320+160
    ---------------
    อยากได้ CPU แค่ CORE2 QUAD ก็พอแล้ว
    การ์ดจอนี่ ยังไม่แน่ใจเรื่องราคา อ่ะครับว่า QUADRO มันจะราคาเท่าไหร่ ถ้ายังไงรบกวน
    จัดแบบใช้การ์จอ 9800 ด้วยก็ดีครับ

แรมอยากใส่ประมาณ 16 -32 GB ครับ 4-8 มะพอครับ Maya มันกินแรมเยอะครับ

แฮะๆ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

มายากินแรมจริงๆเหรอครับ ผมใช้ 4 กิ๊ก ยังเหลือเปิด ซีบรัช กะ โพโตช็อปได้อีก (ใช้วินโดว์ 32 บิทนิ)
    ใช้งานด้านใหนเหรอครับ

Comment

ถึงแรมจะ 32GB แต่ใช้งานจริง คงไปไม่ถึงแน่ๆ ครับ ผมว่า 8GB ยังเว่อเลยครับ
      ไม่มีสเป็คจะแนะเหมือนกันครับ แต่เห็นแล้ว มันเกินความจำเป็นจริงๆ ครับ

ผมถามอีกนิด แล้วมีเมนบอร์ดที่รับแรมได้ถึง 32Gb แล้วหรอครับ
      ผมเห้นแต่ 8GB รุ่นใหม่ๆ ผมไม่รู้นะ
      Last edited by tack77; 4 Dec 2008, 01:17:15.

Comment

น่าจะเป็น 8gbx4 มั้งครับ เห็นในเว็บ apple ที่เป็นของ mac proมีให้ configure เวลาซื้อได้ :P

Comment

Originally posted by bittersweet View Post
          น่าจะเป็น 8gbx4 มั้งครับ เห็นในเว็บ apple ที่เป็นของ mac proมีให้ configure เวลาซื้อได้ :P
          ถ้าเป็น apple 8*4 60k คงเอาไม่อยู่

Comment

Originally posted by tack77 View Post
            ถ้าเป็น apple 8*4 60k คงเอาไม่อยู่
            ลองกดconfig spec แรงๆเล่นๆมาราคา ประมาณ 18,000 USD -*- ซื้อ Jazz ได้คันนึง

Comment

บอร์ดไหนมันรับแรม 32GB ล่ะนั่น

P45 ---> 16GB Max
              X58 ---> 12GB Max

เล่น 32GB มันบอร์ดเซิฟเวอร์แล้วมั้งครับ

Comment

งึมๆ ขอบคุณครับ
                ป๋มใช้ Maya 2009 polygon มีface ประมาณ 50M ขึ้น มันก็ RENDER มะได้แล้ว บอกว่า แรมมะพอ ป๋มใช้ XP 64bit อยู่ปรับแรมเสมือนไป ประมาณ 2-4GB รวมแรมจริง อีก 4GB มานก็ ประมาณ 6-8GB
                จะสร้าง polygon เพิ่ม มานก็ ชัตดาวโปรแกรม เองเลย พร้อมบอกว่า แรม มะพอ

เลยอยากได้เครื่องที่ มานอัดแรมได้เยอะๆ ทำเสร็จแล้วค่อย ไป render ที่ฟาร์ม อีกที

ยังไงก็ขอบคุณมากครับ พอดีไปดู ราคา NVIDIA Quadro FX 5600 มาและ

ทำงานเก็บตังต่อไปดีกว่า แพงเกิน ตัง 140K แนะ ซื้อ ฟาร์มเจ๋งได้เลยนะนั่น
                แฮะๆๆ

เอ่อ ถ้าอยากจะถามว่า ซื้อ 9800GT มา softmod เป็นQuadro รุ่น FX 5600 นี้ได้ไหมครับ

ถ้าได้ต้องทำยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Comment

50 ล้านโพลีกอน เหรอครับ จักว่าเยอะเชียว คงเป็นLand Scape ขนาดใหญ่ แนะนำให่ลดจำนวนโพลีกอนที่อยู่ในระยะใกลตา หรือใช้Texture Map ช่วย น่าจะลดจำนวนโพลีกอนได้มากเลยที่เดียว หรืออีกวิธีก็แยกPassไปเลย น่าจะช่วยได้
                  ถ้ามันเยอะจริงๆ Quadro ก็เอาไม่อยู่ครับ

Comment

ผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ แต่ถ้ามันคุ้มกับงานที่ทำ ก็น่าลงทุนนะครับ 100-200k ก็น่าลุ้น

Comment

Working...
                    X