Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD กับ Intel ข้อดีข้อเสีย ของแต่ละอันมีไรบ้างคับ สำหรับคนที่เคยใช้. ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ใช้ได้ดีทั้งคู่นั้นละครับ ต้องถามว่าตัวเองจะนำไปใช้งานในลักษณะไหน
    ก่อนการมาของตระกูล C2D ลักษณะของ CPU 2 ค่ายมันสังเกตได้ค่อนข้างชัดเจน

คือ intel จะโดดเด่นพวกงานทางด้านเข้า-ถอดรหัส และพวกงานตัดต่อวีดีโอบีบอัด-ขยายไฟล์
    แต่ AMD จะได้เปรียบในลักษณะงานทางด้านกราฟฟิค การประมวลผลทางด้าน 3 มิติ

แต่พอ CPU ในตระกูล C2D ออกมามันมีความโดดเด่นในทุกๆด้านแต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคา
    แล้วองค์ประกอบที่เค้นเอาประสิทธิภาพของ CPU ออกมามันก็สำคัญไม่ว่าจะเป็น แรม เมนบอร์ด การ์ดจอ มันต้องควบคู่ไปด้วย มันก็เหมือนกับเอาเครื่องยนต์แรงๆ 5 - 600 แรงม้า
    ไปวางในปิคอัพ คานแข็งแหนบแผ่น นั้นละครับต่อให้อัดยังไง บอดี้รับไม่ไหวเราก็เค้นพลัง
    ของเครื่องยนต์ตัวนั้นๆออกมาไม่ได้

Comment

Originally posted by Ejizen View Post
      งืมๆ ที่ รู้ อย่างเดียวคือผมเรียน อยู่ ผม ซื้อคอมเอง ผมเลือก amd ครับ เพราะ จน
      ตอบแบบนี้ไม่ได้นะท่าน....เพราะพวกเราหน้าตาดีต่างหาก ถึงใช้ AMD

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบเลยนะคับ
        ตัดสินใจและเอาintelดีกว่าคับ

ปล.ที่ผมไม่ได้ล๊อกอิน ผมเป็นแค่นักดนตรีคนนึงอ่ะคับ ไม่ได้เล่นบอร์ดนี้บ่อยๆ เข้ามาแบบถามาตอบไปอ่ะคับ แบบมีปัญหา ก็จะมาถามอ่ะคับ
        อยากได้เมลจของคนเก่งแต่ผมไม่รู้จักใครเลยอ่ะคับ.......
        ต้องขอโทษด้วย เด๋วผมไปสมัคร แล้วครับ.....
        ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ........

Comment

Originally posted by pann View Post
          ใช้ได้ดีทั้งคู่นั้นละครับ ต้องถามว่าตัวเองจะนำไปใช้งานในลักษณะไหน
          ก่อนการมาของตระกูล C2D ลักษณะของ CPU 2 ค่ายมันสังเกตได้ค่อนข้างชัดเจน

คือ intel จะโดดเด่นพวกงานทางด้านเข้า-ถอดรหัส และพวกงานตัดต่อวีดีโอบีบอัด-ขยายไฟล์
          แต่ AMD จะได้เปรียบในลักษณะงานทางด้านกราฟฟิค การประมวลผลทางด้าน 3 มิติ

แต่พอ CPU ในตระกูล C2D ออกมามันมีความโดดเด่นในทุกๆด้านแต่ก็ต้องแลกมาด้วยราคา
          แล้วองค์ประกอบที่เค้นเอาประสิทธิภาพของ CPU ออกมามันก็สำคัญไม่ว่าจะเป็น แรม เมนบอร์ด การ์ดจอ มันต้องควบคู่ไปด้วย มันก็เหมือนกับเอาเครื่องยนต์แรงๆ 5 - 600 แรงม้า
          ไปวางในปิคอัพ คานแข็งแหนบแผ่น นั้นละครับต่อให้อัดยังไง บอดี้รับไม่ไหวเราก็เค้นพลัง
          ของเครื่องยนต์ตัวนั้นๆออกมาไม่ได้

ชัสซี เบี้ยว ตั้งแต่ออกตัว อิ อิ

แล้วก่ เพราะหล่อ ด้วยครับ

Comment

ข้อเสียเด่นๆ เลย คือ 2 ยี่ห้อนี้ผูกขาดตลาดไว้ ทำให้ ซีพียู จากเจ้าอื่นไม่มี-*-

Comment

แล้วแต่ศรัทธาครับของแบบนี้

Comment

แต่ผมชอบ amd

Comment

ข้อดี
                  1.ทั้ง Intel และ AMD ทำให้พวกเราฉลาดขึ้น
                  2.ทั้งสองเจ้าทำให้พวกเราหายใจเข้าออกเป็นเทคโนโลยีครับ อัพเดทความรู้ตลอด
                  3.ทั้งสองเจ้าทำให้เราได้เห็นแผนการตลาดที่เฉียบขาด
                  4.ทั้งสองเจ้าทำให้พวกเราโกอินเตอร์อย่างรวดเร็ว

ข้อเสีย
                  1. ทั้งสองเจ้าทำให้เราเสียเงินตราออกนอกประเทศอย่างมาก
                  2. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีขยะอิเล็กทรอนิคส์เต็มบ้านเต็มเมือง
                  3. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีคนสายตาสั้นเกลื่อนเมือง
                  4. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีเพศสัมพันธ์กันไวขึ้น

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    ข้อดี
                    1.ทั้ง Intel และ AMD ทำให้พวกเราฉลาดขึ้น
                    2.ทั้งสองเจ้าทำให้พวกเราหายใจเข้าออกเป็นเทคโนโลยีครับ อัพเดทความรู้ตลอด
                    3.ทั้งสองเจ้าทำให้เราได้เห็นแผนการตลาดที่เฉียบขาด
                    4.ทั้งสองเจ้าทำให้พวกเราโกอินเตอร์อย่างรวดเร็ว

ข้อเสีย
                    1. ทั้งสองเจ้าทำให้เราเสียเงินตราออกนอกประเทศอย่างมาก
                    2. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีขยะอิเล็กทรอนิคส์เต็มบ้านเต็มเมือง
                    3. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีคนสายตาสั้นเกลื่อนเมือง
                    4. ทั้งสองเจ้าทำให้เรามีเพศสัมพันธ์กันไวขึ้น
                    บอกตรงๆว่า แจ่มมาก 555

Comment

AMDสิครับ AMDของเรามีดี ถูกก็ถูก เล่นเกมร์ก็เจ๋ง
                      Intel กราฟฟิก มัลติมีเดี่ย แพงกว่าAMD AMDทำกราฟฟิกก็ได้เหมือนกัน

Comment

ล่อเป้าจงเริญ

Comment

Working...
                        X