Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ

ความแตกต่างระหว่าง VGA card ตระกูล ATI กับ NVDIA อยากถามผู้รู้ครับ
    คือผมเคยได้ยินมาว่า ati จะไห้สีทีสดกว่า nvdia จริงไหมครับ คือความอยากรู้ความแตกต่างของ 2 ตระกุลนี้ครับ หรือไม่เกี่ยวอยู่ที่ ผู้นำเอาชิปไปผลิต ถ้าผมอยากจะเน้นเอาดูแล้วสบายไม่ปวดตามาก เน้นอ่านหนังสือบนคอมต้องใช้ ชิปตระกูลไหนดีครับ หรือมีรุ่นโดยเฉพาะเลยไหม

คือผมเคยได้ยินมาว่า ati จะไห้สีทีสดกว่า nvdia จริงไหมครับ
    ----------------
    พูดยากครับ สีสดไม่สด เราก็ปรับแต่งเองได้ตามใจชอบครับ
    ความอยากรู้ความแตกต่างของ 2 ตระกุลนี้ครับ
    คนละค่ายผู้ผลิตครับ แตกต่างกันชัดเจนครับ
    อยากจะเน้นเอาดูแล้วสบายไม่ปวดตามาก เน้นอ่านหนังสือบนคอมต้องใช้ ชิปตระกูลไหนดีครับ หรือมีรุ่นโดยเฉพาะเลยไหม
    ชิปที่แสดงผล 2 มิติ หรือตัวหนังสือได้ชัดเจนเป็นของ maxtrox ครับ
    ส่วนสบายตาผมคิดว่าเลือกมอนิเตอร์สำคัญกว่าครับ

Comment

ประมาณนั้นคับ สีของ ATI สดกว่า Nvidia (จากความรู้สึกของผม)
      แต่มันคงเป็นเฉพาะการแสดงผลแบบสามมิติหรือไฟลหนังหน่ะคับ

อ่านหนังสือบนคอม ผมไม่เห็นความแตกต่างเท่าไหร่คับ

Comment

ผมว่าตามท่าน guru เลยครับ

Comment

ลองที่ spec เดียวกันแล้ว ระหว่าง ATI 9600XT กับ GF6800GT ที่ default นะครับ ชอบ ATI มากกว่า สว่างกว่าครับ

Comment

nVidia จะดีกว่าสำหรับ OpenGL เกมส์

Comment

-ใช้ได้ทั้งสองค่ายเนื่องจากเน้นที่อ่านหนังสือ เลือกตามความชอบ ตามงบประมาณ (เอกลักษณ์ของการแสดงสีของทั้งสองค่ายจะเป็นการแสดงผลในการดูหนัง หรือเล่นเกม มีการให้สีที่แตกต่างกันมาก คล้ายทีวี คนละยี่ห้อ ยังไงๆ ก็แตกต่าง ถึงแม้ว่าจะปรับแต่งเองได้แต่ผลจากการแสดงสีที่บนจอภาพหน้ามันก็มีเอกลักษณ์ที่ต่างกัน)

-ที่สำคัญจริงๆ เป็นเรื่องการจัดแสงสว่างให้พอของห้อง

-เลือกใช้จอที่ปรับอัตรา Refrash สูงๆ ปรับค่าความสว่างให้พอดีกับตาตัวเอง

Comment

ลองที่ spec เดียวกันแล้ว ระหว่าง ATI x1600xt กับ GF6200 ที่ default นะครับ ชอบ nvidia มากกว่า สมบูรณ์ ดูดีกว่าครับ
                ปล. ถ้าให้พูดตรงๆนะครับ ในไดร์เวอร์มันมีมากมายหลายแบบให้เราปรับแต่ คนที่ใช้เป็น ก็จะปรับใช้งานได้ถกใจตัวเองอยู่แล้วครับ ลองปรับแต่งดูนะครับ อิอิ

Comment

เรื่องการเปรียบเทียบดูได้ที่นี่
                  http://www.gamespot.com/features/615...atures;title;1

Last edited by Hwalker; 8 Oct 2006, 08:42:51.

Comment

สีไม่เห็นจะแตกต่างเลย .. ++

Comment

Originally posted by Hwalker View Post
                      เรื่องการเปรียบเทียบดูได้ที่นี่
                      http://www.gamespot.com/features/615...atures;title;1

ท่าน2รูปล่างมัน ใช่เกมส์ฮาฟไร เปล่าครับ เขาว่ามันซัพพรอต ATIนะเกมส์นี้..
                      แต่ไม่ต่างกันมาก.

จะบอกว่า มันต้องดูที่เกมส์ด้วยเขียนจากการ์ดตัวไหนแล้ว.สนับสนุนแดงหรือเขียว
                      จริงๆๆแล้ว มันไม่ต่างกันเลยครับ อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนเท่านั้นเอง.
                      Last edited by gonpofin; 16 Sep 2009, 00:54:34.

Comment

Originally posted by spykidswap View Post
                        กำ ยังจะขุดมาอีก ตั้งแต่ปี 2006 กำ

Comment

Originally posted by gonpofin View Post
                          ท่าน2รูปล่างมัน ใช่เกมส์ฮาฟไร เปล่าครับ เขาว่ามันซัพพรอต ATIนะเกมส์นี้..
                          แต่ไม่ต่างกันมาก.

จะบอกว่า มันต้องดูที่เกมส์ด้วยเขียนจากการ์ดตัวไหนแล้ว.สนับสนุนแดงหรือเขียว
                          จริงๆๆแล้ว มันไม่ต่างกันเลยครับ อยู่ที่ความชอบของแต่ละคนเท่านั้นเอง.

Comment

Originally posted by spykidswap View Post
                            โห กระทู้นี้ตั้งแต่เรายังไม่เป็นสมาชิกเลย แต่ก็ดีสำหรับคนที่ชอบถามเรื่องสีเรื่องภาพ
                            ระหว่าง 2 ค่าย แต่กระทู้นี้เป็นตัวอย่างที่ดีนะที่ไม่ทะเลาะกันด้วย

Comment

ผมเล่น mirror's edge กับ hd4850 กับ 9600gso ผมว่า 9600gso ภาพสวยกว่าอ่ะ.. HDR ถึงใช้เปิด ฟิสิกส์ เจ้านี้ตัวเดียวก็เอารอดนะ.. ด้วยความละเอียด 1380x... เท่าไหร่ไม่ทราบจำไม่ได้ แต่ประมาณเนี้ย.. เอาไว้ เอาไว้ hd5870 ออกเมื่อไหร่ เจ้านี้ก็จะกลายเป็นแค่ ตัวรันฟิสิกส์เท่าน้านนน ฮิๆๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X