Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAID 0 ร่มง่ายไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by p.cess View Post
    อย่าไปเก็บข้อมูลสำคัญกับraid 0 เลยครับ
    1.มีการเปลี่ยนช่องsata น่าจะหลุดแน่ๆ
    2.รีเซ็ตไบออส เคลียไบออส หลุดแน่นวล
    3.นึกไม่ออกแระ เพราะผมทำไป2เครื่องแล้วอ่ะ แรงสะใจดี ผมชอบ 555+
    Originally posted by 666 View Post
    ใช้มาจะสองปี อัพไบออส รีเซ็ทไบออส ไม่เห็นมันจะล่มซักที
    ชิป ich9r ครับ
    ถอดเครื่องมาทำความสะอาดบ่อยๆ สลับตำแหน่ง SATA 1 2 3 ไปเรื่อย สาย SATA ก็เปลี่ยนบ้างก็มี ต่อ HDD เพิ่มก็มี
    ไฟตก เครื่องรี เปิด 24 ชม ยังไม่เคยเป็นอะไรเลยครับ
    ใช้ M4A78 + 320KS x2 Raid 0

แต่ Raid 0 เนี่ยมันจะทำงานเพียงตัวเดียวไม่ได้ ถ้าคุณไม่จับคู่กับตัวเดิมที่มันแบ่งไฟล์เดียวกันกระจายเฉลี่ยไปอยู่ตาม HDD แต่ละลูกที่จับคู่กันอยู่ ก็จะเปิดไม่ได้ แค่นั้นแหละ ทำให้เวลาตัวใดตัวนึงเกิดเรียกไม่ได้ อีกตัวก็จะไม่มีข้อมูลด้วย

Originally posted by krisda01 View Post
    ผมก็ใช้ Raid-0
    ผมเปลี่ยนบอร์ด จาก P5B-e plus เป็น P7P55D-LE raid ยังไม่ล่มเลย

ตอนแรกคิดว่าต้องล่มชัวร์ พอเอา HDD คู่เดิมเสียบบอร์ดใหม่ มันก็ยังเห็น Raid เหมือนเดิม
    เข้าใจว่าเป็นเพราะเป็น Chipset ตระกูล ICH#R เหมือนกัน

แต่ก็ต้องลงวินโดว์ใหม่อยู่ดี เพื่อความเสถียร
    เด๋วผมลองมั่ง
    พอดีจะซื้ออีกเครื่องมา ย้ายจาก AMD ไปเป็น i5 เลย chip คนละตัว ไว้ลองดูว่าจะหายมั้ย จะใช้ HDD ชุดเก่า

Originally posted by bunyawat View Post
    ทำไงก็ไม่ล่มหรอกครับ
    ถึงจะ flash bios ก็ปรับเป็น raid ใช้งานได้เหมือนเดิม
    ถ้าฮาร์ดดิสเสียนั้นเเหละครับ คือล่ม
    ตามนั้นเลย

Comment

Originally posted by sonkub View Post

เด๋วผมลองมั่ง
      พอดีจะซื้ออีกเครื่องมา ย้ายจาก AMD ไปเป็น i5 เลย chip คนละตัว ไว้ลองดูว่าจะหายมั้ย จะใช้ HDD ชุดเก่า

หายครับ ผมเคยเทส A790 ไป P45 หรือ P45 ไป A790 หายครับ
      แต่ P45 ไป P55 อยู่ครบ

Comment

Originally posted by khin7710 View Post
        หายครับ ผมเคยเทส A790 ไป P45 หรือ P45 ไป A790 หายครับ
        แต่ P45 ไป P55 อยู่ครบ
        ครับ หายช่างมันเพราะกะว่าหายอยู่แล้ว

ปกติผมมี HDD 3 ลูก 320 KS x2 และ 80G seagate SATA1 โคดเก่าอีกตัว
        ผมก็จับ 320 KS x2 ต่อ Raid 0 ทั้งหมดเลย ลง OS ลงโปรแกรม ทำงาน เล่นเกม bit เก็บไฟล์หนัง
        ส่วน 80G เอาเป็น Backup ไปเลย ไม่ได้เปิด raid ไว้เก็บ เพลง(อีกชุด) รูปภาพ(อีกชุด) งาน(อีกชุด) text(อีกชุด) driver setup ทั้งหลายไว้

Comment

Working...
        X