Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ DVR-RW ดีๆอึดๆทนๆให้ทีครับ งุงิใช้แบบราคาไม่ถึงพันไรท์แผ่นเสียเยอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Pioneer รุ่นไหนดี sata นะ

Comment

PIONEER 20X [216BK] ครับผมใช้ไรท์หนังเกือบ 100 กว่าเรื่องไม่เจอปัญหาเลยครับ
      ทีแรกใช้ LG แต่มันไม่อ่าน DVD9 ก็เลยเอาไปขายร้านถูกๆแล้วก็ซื้อ pioneer หลังจากนั้นก็พบว่ามันคุ้มจริงๆ

Comment

Originally posted by deedee View Post
        ขั้นตอนการไรท์ก็สำคัญครับ ความเร็วต่ำๆ 4X จะเหมาะสุดในการเก็บรักษาข้อมูลนานๆ

ระหว่าง IDE กับ SATA
        จากประสบการ์ณที่เคยใช้ แบบ IDE ทนกว่าจริงๆครับ
        แบบ IDE ของ asus lg benq ที่ใช้มานาน 1-3 ปี ยังดีอยู่
        แต่แบบ SATA ผมใช้ได้ไม่เกินปีสักตัวจริงๆครับ ไม่ว่าจะ
        Asua lite-on pioneer hp <- แบบพร์อต sata ผมเปลี่ยนเครื่อง 4-5 เดือน ก็ต้องเปลี่ยนแล้ว
        ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน T T
        ผมไรท์ที่ 4x ตลอดครับ
        ยังไงผมคงเอา IDE แระ ความเชื่อส่วนตัว(อาจจะโง่ไปหน่อย) สายมันใหญ่ก่า 555

Originally posted by kingmax View Post
        ผมว่าสมัยนี้ Asus ไม่ทน แต่ผมก็ซื้อมาใช้(ตอนนั้นไม่ได้ไป หาซื้อ pioneer ไม่ได้) แต่ มะวันก่อนลองไลท์ 16 แผ่นติดกันรวดก็ยัง ok อยู่ครับ แต่ตัวไดร์ค่อนข้างร้อนเหมือนกัน
        ตะก่อนใช้ asus ก้อทนนะ แต่ตอนนี้ไหงไม่ทนไม่รู้

Originally posted by vitseed View Post
        Pioneer + Verbatim
        อะเชงับ
        แล้วแผ่น Verbatim s]vf 50 แผ่นมันกี่บาท ต้องดูก่อนคุ้มมั้ยกะไรท์ขาย

Originally posted by asphere View Post
        Pioneer เท่านั้น!!!
        แผ่นผมใช้ Mitsubishi

Originally posted by paaekung View Post
        Pioneer รุ่นไหนดี sata นะ
        Originally posted by minipop View Post
        PIONEER 20X [216BK] ครับผมใช้ไรท์หนังเกือบ 100 กว่าเรื่องไม่เจอปัญหาเลยครับ
        ทีแรกใช้ LG แต่มันไม่อ่าน DVD9 ก็เลยเอาไปขายร้านถูกๆแล้วก็ซื้อ pioneer หลังจากนั้นก็พบว่ามันคุ้มจริงๆ
        ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
          แล้วแผ่น Verbatim หลอด 50 แผ่นมันกี่บาท ต้องดูก่อนคุ้มมั้ยกะไรท์ขาย

ขอบคุณครับ
          เข้าไปดูราคาแผ่น CD ของ Verbatim แบบหลอดละ 50 แผ่นได้ที่ http://www.dvdr2u.com/default.aspx ครับ พิมพ์คำว่า Verbatim CD ลงไปในช่องต้นหาแล้วกด Enter เดี๋ยวก็มาเอง ผมสั่งมาหลายหลอดแล้ว

ถ้าจะไรต์ขาย ผมแนะนำแผ่นรุ่น Verbatim CD-R 52X SuperAZO DataLifePlus #43343 ครับ ราคาหลอดละ 446 บาทมี 50 แผ่น ไรต์ที่ 4x-12x ไป 4 หลอดไม่มีเสียสักแผ่น สนใจดูรายละเอียดได้ที่ http://www.dvdr2u.com/product.aspx?pid=152

Comment

pioneer+fuji film ครับ

Comment

Originally posted by 1623 View Post
              pioneer+fuji film ครับ
              ตัวเครื่องไรต์พอสู้ราคาไหว แต่ราคาแผ่น CD ของ Fuji น่ะมันแพงบรมเลยสิครับ แผ่นเดียวตั้งร้อยกว่าบาท ถ้าไม่คิดไรต์พวกเอกสารหรือรูปภาพสำคัญมากๆไว้เก็บเป็นร้อยๆปี ใช้แผ่น Verbatim , Mitsubishi , That's ก็พอครับ

ป.ล. แค่แผ่นยี่ห้อ That's ของโรงงาน Taiyo Yuden ผมก็ว่าทั้งหาซื้อยากทั้งแพงแล้วนะ ทุกวันนี้มีแผ่น DVD ยี่ห้อ That's อยู่ 1 หลอดใช้ไป 10 แผ่นเอง ไม่กล้าใช้มากสักเท่าไหร่เลย เพราะหมดแล้วไม่รู้จะไปหาซื้อที่ไหน
              Last edited by umic2000; 3 Mar 2009, 00:59:19.

Comment

มีใครใช้ ASUS แล้วเกิดปัญหาเลือกแผ่นบ้างครับ

บางทีผมไร้ท์แผ่น WinXP แล้วเอามาเปิดเครื่องมันเองที่ไร้ท์นั่นหล่ะ บางแผ่นมันยังอ่านไม่ได้เลย (ใช้แผ่น Princo)

ลงเกมส์แผ่นแท้บางเกมส์ (BF2) เครื่องมันอ่านได้นะแต่ช้ามากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกอ่ะครับ เสียงครืด ๆ เหมือนกำลังอ่านแผ่นอย่างหนักหน่วง กว่าจะลงได้รอเป็น ชม.

มีอีกสองรุ่นคือ ASUS DRW-2014L1T กับ ASUS DRW-20B1LT ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาแบบนี้รึเปล่า

ปล. รุ่นเจ้าปัญหา ASUS DRW-2014S1T นะ
                ปล.2 แผ่น DVD-R ของ BenQ ดีมั๊ยครับ เห็นขายอยู่หลอดละ 450.- (50 แผ่น)
                Last edited by stepmixer; 3 Mar 2009, 20:00:00.

Comment

ทำไมผมใช้ LITE ON ถูกๆ ไม่เคยเสียเลยหว่า 2ปี ไรท์แผ่นไม่เคยเสียเลยสักแผ่น

ผมไม่ได้ใช้งานหนักมากนะ แต่ไรท์ทีก็ 5-6+ แผ่น ประจำ

Comment

Originally posted by zicmaxx View Post
                    ทำไมผมใช้ LITE ON ถูกๆ ไม่เคยเสียเลยหว่า 2ปี ไรท์แผ่นไม่เคยเสียเลยสักแผ่น

ผมไม่ได้ใช้งานหนักมากนะ แต่ไรท์ทีก็ 5-6+ แผ่น ประจำ

lite on รุ่นเมื่อสัก2 ปีที่แล้วดีมากครับ
                    แต่รุ่นใหม่ๆนี้ไม่ทน อึด ซะแล้ว เจอตัวดีก็ดีไป ตัวไหนแย่ก็ปัญหาเพียบครับ

Comment

ASUS กากสุด

Comment

ไผ่อ่ะเนี่ย ดีมั่กๆ

Comment

Originally posted by stepmixer View Post
                          แผ่น DVD-R ของ BenQ ดีไหมครับ เห็นขายอยู่หลอดละ 450.- (50 แผ่น)
                          แผ่น CD/DVD ของ BenQ ก็ดีครับ แต่ปัญหาคือหาซื้อยากครับ ถ้าเป็นในกรุงเทพฯยังพอหาตามเซียร์ ตามพันธุ์ทิพย์ได้ง่ายหน่อย แต่ถ้าเป็นต่างจังหวัดหายากมากเลยครับ

แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีปัยหา เพราะผมสั่งซื้อผ่าน http://www.dvdr2u.com/default.aspx เลยครับ แถมราคาถูกกว่าตามร้านในห้างอีก
                          Last edited by umic2000; 3 Mar 2009, 21:32:07.

Comment

Working...
                          X