Announcement

Collapse
No announcement yet.

พื้นที่Harkdiskหายครับ ช่วยหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พื้นที่Harkdiskหายครับ ช่วยหน่อย

ลงวิ้นโด้ใหม่ก็หายเลย ผมใช้ซีเกรดอยู่ครับ
    จากเดิม80GB เหลือ23จGBอะครับ
    ช่วยบอกวิธีแก้หน่อยช่วยหน่อยนะไม่มีตัง
    ซื้อของใหม่อะครับ
    บอกให้ระเอียดหน่อย

ข้อมูลอยู่ครบมั้ยครับ ลองช็คแบดหรือยังครับ

Comment

หายไปเป็นปกติครับ เย่ย(บ้าแล้ว) สงสัยเป็นที่ตอนแบ่งพาติชั่นครับ เพราะลงวินโดวส์แล้วหาย

Comment

ลอง ใช้ โปรแกรม จำพวก จัดการ พาทิชั่น ตรวจดูครับ เพราะบางครั้ง เราเผลอสั่งสร้าง พาร์ทิชั่น ไว้แค่นั้น (ตอนลงวินโดว์)

ถ้า เป็น อย่างว่า เราจะเห็น พาร์ทิชั่น ที่ใช้อยู่ มีพื้นที่แค่ 23 g และมีพื้นที่เหลืออีกส่วนหนึ่งที่ ยังไม่ได้จัดสร้างให้เป็นพื้นที่ใช้งานครับ

ทีนี้เราก็ใช้ โปรแกรมจัดการพาทิชั้น ( เช่น partition magic ) สร้างพาร์ทิชั้นขึ้นใหม่ (เป็นไดรว์ใหม่)
        หรือจะ ขยายพาร์ทิชั้น เดิม ให้ครอบคลุม พื้นที่ทั้งหมดก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by midami1 View Post
          ผมใช้ซีเกรดอยู่ครับ
          เพราะใช้แค่ไดรว์ เกรดC (C-Grade) น่ะสิครับ มันเลยมีปัญหา ทีหลังต้องใช้ของเกรดเอ(A-Grade)นะครับ อิอิอิ ล้อเล่นครับ

ก่อนลงวินใหม่ได้แบ่ง พาทิชัน ไว้ไหมครับ

Comment

ใช้Partition Magic ดูแล้วอะอีก พบว่าอีก50กว่าGB มันว่างป่าว มันเป็นสีเท่าอะ เขียนว่าUnallocated อะครับ
            แล้วเราจะทำไงให้มีเหมือนเดิมครับบอกหน่อยใช้Parttion Magic ไม่เป็นซะด้วยครับ

Comment

Originally posted by midami1 View Post
              ใช้Partition Magic ดูแล้วอะอีก พบว่าอีก50กว่าGB มันว่างป่าว มันเป็นสีเท่าอะ เขียนว่าUnallocated อะครับ
              แล้วเราจะทำไงให้มีเหมือนเดิมครับบอกหน่อยใช้Parttion Magic ไม่เป็นซะด้วยครับ
              ในโปรแกรม Parttion Magic
              คลิกขวาตรง Unallocated แล้วเลือกสั่ง create.... เพื่อสร้างไดร์และกำหนดขนาด,ชื่อ,ประเภทของไดร์ที่เราจะสร้างครับ

Comment

Originally posted by dears View Post
                ในโปรแกรม Parttion Magic
                คลิกขวาตรง Unallocated แล้วเลือกสั่ง create.... เพื่อสร้างไดร์และกำหนดขนาด,ชื่อ,ประเภทของไดร์ที่เราจะสร้างครับ
                ตามนี้เลยครับผม

จริงก็ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มหรอกครับ แค่นี้ วินโดวส์สามารถครับ

Comment

...

Originally posted by ปฐมวงศ์ View Post
                  ตามนี้เลยครับผม

จริงก็ไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่มหรอกครับ แค่นี้ วินโดวส์สามารถครับ
                  ผมสร้างแล้วนะ ตรง
                  Creatr as = Primary Partition
                  Driver Letter = เลือกเป็นF เพราะไดร์DกับEถูกใช้เป็นของCD
                  Paetition Type = เลือก NTFS
                  Label = ใส่มั่ว ใส่ไรหรอครับ
                  Size เป็นส่วนที่เหลืออะครับ51316.1MB
                  Prercer of Un... = เลือกเป็ฯ100.0
                  Cluster Size = Default
                  แล้วPssition ผมเลือก Beginning of..
                  ผมไม่ปรับไรมากตามที่มันให้มาเลย
                  พอกดOKแล้วกด Applyแล้วมันขึ้นว่า
                  This is an evalyation version of PartitionMagic. To purchase the full version of PartitionMagic, visit your local software reseller or PowerQuest sales at 1-800-379-2566(Uniter States and Canada only) or +1-801-437-8900 or vist our web sit at www.powerquest แล้วมีให้กดOkอย่างเดียว
                  พอกดแล้วมันก็หลัยบมาเป็นเหมือนเดิมเป็นสีน้ำตาล
                  ช่วยบอกหน่อยนะ เกียดส่งประกันอะ รอนานมีลูกเดียวซะด้วยครับ

Comment

Partition Magic ยังไม่ได้ลงทะเบียน ท่านต้องลงทะเบียนก่อนครับ ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์ โปรแกรมที่ท่านมี มี Crack หรือ Serial Number ให้มาด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็เอาอันนี้ไปใส่ PM800EN1-11111111 ถ้าเป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้นะ

หรือจะดาวน์โหลดใหม่ คลิกเลยจ้า

Password: varietypc.net

Comment

ไม่ได้อะครับโหลดไม่ได้

Originally posted by microsoft™ View Post
                      Partition Magic ยังไม่ได้ลงทะเบียน ท่านต้องลงทะเบียนก่อนครับ ถึงจะใช้งานได้สมบูรณ์ โปรแกรมที่ท่านมี มี Crack หรือ Serial Number ให้มาด้วยหรือเปล่า ถ้าไม่มีก็เอาอันนี้ไปใส่ PM800EN1-11111111 ถ้าเป็นตัวเดียวกับที่ผมใช้นะ

หรือจะดาวน์โหลดใหม่ คลิกเลยจ้า

Password: varietypc.net

ไม่ได้ครับโหลดไม่ได้อะครับ

Comment

แนนำดิสเมเนเจ้อของวินโด้เองเลยครับ
                        แล้วจะรู้ว่าหายไปไหน
                        ที่จิงไม่ได้หาย
                        แต่่ถูกซ่อนไว้
                        ซึ่งทำตอนแรกมานม่ายถูก

พาติชั่นเมจิกเหรอ..เฮ้อ~

Comment

Originally posted by zerocs View Post
                          แนนำดิสเมเนเจ้อของวินโด้เองเลยครับ
                          แล้วจะรู้ว่าหายไปไหน
                          ที่จิงไม่ได้หาย
                          แต่่ถูกซ่อนไว้
                          ซึ่งทำตอนแรกมานม่ายถูก

พาติชั่นเมจิกเหรอ..เฮ้อ~
                          ตามนั้นเลยคับง่ายสุด ไม่ต้องลงโปรแกรมอะไรเลย

1. คลิกขวาที่ My Computer

2. เลือก Manage

3. จะมีหน้าต่าง Computer management ขึ้นมา

4. ที่เมนูใหญ่ Storage เลือกเมนูย่อย Disk Manage โลด

5. ก็จะปรากฏหน้าต่างให้จัดการกับ อุปกรณ์ที่ต่ออยู่เช่น HDD CD DVD

6. ที่ HDD ลูกที่ต้องการจัดการ น่าจะมีไดรฟ์ C อยู่แล้ว และมีพื้นที่ว่างเหลืออยู่

7. ตรงที่ว่างที่เหลืออยู่ คลิกขวา เลือก Create Logical Drive (อะไรซักอย่างประมาณนี้อ่ะคับ)
                          ก็สร้าง Logical ให้เต็มเนื้อที่ที่เหลืออยู่เลย

แล้วค่อยไปสร้าง Patition ย่อยใน Logical อีกทีคับ

เช่นใน Logical ก็สร้างไดรฟ์ D E F ได้อีกแบ่งตามใจชอบเลย

จริง ๆ Manage นี่รวมของเล่นไว้หลายอย่างเลย สะดวกดีคับ ลองเล่นดู อิอิ

Comment

ได้แล้วคับ ขอบใจทุกคนมากๆๆๆนะครับ ที่ช่วยผม ขอบใจมากครับ

Comment

Working...
                            X