Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมข้างเคส เป่าเข้า หรือดูดดออกดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมข้างเคส เป่าเข้า หรือดูดดออกดี?

พัดลมข้างเคส เป่าเข้า หรือดูดดออก แบบไหนทำให้อุณหภูมิต่ำกว่ากันอะครับ

ส่วนใหย๋ถ้าเป็น airduct มันจะเป่าเข้า

Comment

เป่าเข้า ถ้าแรงๆ โดนกาดจอ SB NB ด้วย จริงๆหากระทู้เก่าๆมีบอกไว้หมดละนะครับ ลองหาดู ละเอียดกว่าผมเยอะ

Comment

ด้านข้างเป่าลมเข้าครับ แล้วให้ลมออกด้านหลังเคสอย่างเดียว
        เท่าที่เคยใช้แบบนี้เย็นสุดครับ

Comment

Originally posted by GamezA View Post
          พัดลมข้างเคส เป่าเข้า หรือดูดดออก แบบไหนทำให้อุณหภูมิต่ำกว่ากันอะครับ
          ตามหลักวิทยาศาสตร์นะครับ ลมร้อนจะลอยตัวสูงกว่าลมเย็นเพราะน้ำหนักเบากว่า ลมเย็นก็จะมาแทนที่ครับ ... ดังนั้นการระบายอากาศจึงเหมาะที่จะดูดออกด้านหลัง และด้านบนมากที่สุด ... ด้านหน้าและ ด้านข้างเหมาะกับการเป่าลมเย็นเข้ามากกว่าเพื่อไล่ลมร้อนให้ลอยตัวสูงขึ้น

sigpic

Comment

เห็นด้วยงับ ข้างเป่าเข้า - หลังดูดออก ผมก็แบบนี้อ่ะ ข้าง 2 หน้า1 หลัง 1 เย็นดี แต่ไมเสียงดังจังหว่า -*-

Comment

ดูจากตัวอักษรโลด เข้า ที่ ขอ.ไข่ ข้าง ก็ ขอ.ไข่

เป็นการใช้อักษรที่เหมือนกัน เลยเหมาะมากกว่า

โย่วๆๆ

Comment

Originally posted by qassaq View Post
                เห็นด้วยงับ ข้างเป่าเข้า - หลังดูดออก ผมก็แบบนี้อ่ะ ข้าง 2 หน้า1 หลัง 1 เย็นดี แต่ไมเสียงดังจังหว่า -*-
                ถ้าใช้เมนบอร์ดของ ASUS จะมีฟังก์ชัน Q-Fan สำหรับพัดลมติดเคสด้วยครับ
                เลือกแบบ Optimal จะปรับรอบที่เหมาะสมที่สุด ณ อุณหภูมิขณะนั้นๆ ครับ
                แต่พัดลมต้องเสียบกับเมนบอร์ดด้วยครับ

Comment

ลมเย็นเป่าเข้าครับ แล้วลมร้อนเอาออกด้านหลัง กับเป่าขึ้นด้านบน

เพราะลมร้อนมันจะลอยขึ้นบนครับ

Comment

ถ้าเป็น พัดลม ตรง CPU นะ จากที่ทดสอบ โดย CPU ซิ้งเดิมๆ กับ E6320 ใน case ATX แบบทั่วๆ ไปนะงับ (พัดลม หน้าพัดเข้า 1 : พัดลมหลังพัดออก 1: PSU ติดด้านบน ดุดลมเข้า+พัดออกหลัง case) ถ้าเป็น ATX ที่มีการจัดทางลมต่างจากนี้ ผลอาจมีความแตกต่างเนื่องจากทางลมงับ

พัดเข้า CPU อุณภูมิลดลง 2-4C -- เพราะมันจะเอาลมเย็นนอก case พัดเข้าไปเป่าซิ้งตรงๆ ซึ่งจะเยนกว่าลมจากหน้า เคสที่เป่า ผ่าน HDD, Drive ต่าง, RAM, M/B , ฯลฯ มาแล้ว

พัดออก อุณภูมิ ลดลง 0-0.5C -- แทบไม่ต่างจากเดิมงับ เพราะถึงมันเอาลมร้อนออก แต่มันก็ไม่มีลมเยนเข้าปายแทนที่ ยังไงๆ ลมที่จะถูกพัดลม CPU ดูดไปเป่าซิ้งก็ยังคงเป็นลมร้อนจาก หน้าเคสเหมือนเดิมงับ เพียงแต่ ระบายลมออกได้มากขึ้น ลมจึงอาจพัดไวกว่า จึงยังสะสมความร้อนจาก อุปกรณ์อื่นๆ มาไม่มากนัก

ps เป่าเข้า เสียงดังกว่า เป่าออกนะงับ
                    ps2. Case BTX นี้ไม่เคยทดสอบงับ แต่หลักการคือๆ กันๆ ตรงที่ เอาลมเยนเข้าหา CPU โดยที่ผ่านอุปกรณ์อื่นๆ ให้น้อยที่สุดจะ ดีที่สุดงับ
                    Last edited by Teardrop; 21 Dec 2007, 16:10:25.

Comment

ของคุณมากงับ

Comment

แล้วตรงด้านหลัง m/b ควรจะติดพัดลมมั้ยครับ
                        คือว่าผมกำลังจะตัดแผ่นใส ใส่ครับ
                        จะได้ทำทีเดียวเลย

Comment

แล่มเลย

Comment

แหล่มครับ

Comment

Working...
                            X