Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นหน่อยครับ สเปคนี้ โอเครึยัง AMD นะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นหน่อยครับ สเปคนี้ โอเครึยัง AMD นะครับ

คอมเครื่องเก่า ใช้มาร่วม 5 ปีแล้วครับ
    คงถึงเวลาได้ซื้อเครื่องใหม่ซักที ชอบ AMD ครับ
    ไม่เล่นเกมส์ ใช้เล่นเน็ต ดูหนัง ตัวนี้กะว่าใช้ยาวครับ 4 - 5 ปีเหมือนเดิมครับ
    (งบไม่ได้จำกัดไว้ครับ แต่ชอบแบบราคาสมเหตุสมผลครับ)

คิดในใจว่าจะซื้อชุดนี้

CPU AMD ATHLON II X4 635
    ASROCK 890GX EXTREME 3
    G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) CL 8-8-8-24

คือ ยังลังเลนิดนึง CPU กับ RAM

CPU
    1 AMD ATHLON II X4 635
    2 Phenom II 555 BLACK EDITION

ลองไปดูเวบนอกที่เค้าเปรียบเทียบ CPU แล้ว ATHLON II X4 แรงกว่าเยอะ ครับ ถ้า555 ไม่เปิดหัว
    คือคิดว่าจะซื้อ 4 หัวแท้ ๆ ไปเลยดีกว่า เพราะถ้าเปิดแล้วไม่สเถียร ก็เสียของครับ กะใช้ยาวด้วย

แรม 2 ตัวนี้ เลือก รหัส ไหนดีครับ

G.SKILL DDR3 4RM/1600 (2GBX2) CL 7-8-7-24
    G.SKILL DDR3 4TD/1600 (2GBX2) CL 8-8-8-24
    ตัวที่เป็น Trident กับ RM ตัวไหน oc ไปดีกว่ากัน

ที่เลือก ASROCK คือ
    - Function ครบเครื่อง
    - ชิป 890 + 850 ใหม่สุด และคิดว่าอยู่ไปอีกนาน
    - ราคาเหมาะสม หากใช้แต่เล่นเน็ต กับดูหนัง

ได้ยินมาว่า ASROCK oc ได้ไม่ค่อยดี เท่าไร ฟังก์ชั่นเยอะ แต่ประสิทธิภาพขี้เหร่
    กะเอา 4 หัวมาคล็อกไปนิดหน่อยครับ

คิดว่ายังไงครับ ขอความเห็นหน่อย
    Last edited by u_zgorod; 24 Dec 2010, 00:03:29.

Originally posted by u_zgorod View Post
    ไม่เล่นเกมส์ ใช้เล่นเน็ต ดูหนัง กะว่าใช้ยาวครับ 4 - 5 ปีครับ
    (งบไม่ได้จำกัดไว้ครับ เอาแบบสมเหตุสมผลครับ)

คิดในใจว่าจะซื้อชุดนี้

CPU AMD ATHLON II X4 635
    ASROCK 890GX EXTREME 3

คือ ยังลังเลนิดนึง CPU กับ RAM

CPU
    1 AMD ATHLON II X4 635
    2 Phenom II 555 BLACK EDITION

ลองไปดูเวบนอกที่เค้าเปรียบเทียบ CPU แล้ว ATHLON II X4 แรงกว่าเยอะ ครับ ถ้าไม่เปิดหัว
    คือคิดว่าจะซื้อ 4 หัวแท้ ๆ ไปเลยดีกว่า เพราะถ้าเปิดแล้วไม่สเถียร ก็เสียของครับ กะใช้ยาวด้วย

แรม 2 ตัวนี้ ลือกตัวไหนดีครับ

G.SKILL DDR3 4RH/1333 (2GBX2) CL 7-7-7-21

ได้ยินมาว่า ASROCK oc ได้ไม่ค่อยดี เท่าไร ฟังก์ชั่นเยอะ แต่ประสิทธิภาพขี้เหร่
    ก็เอา 4 หัวมาคล็อก ครับ

คิดว่ายังไงครับ ขอความเห็นหน่อย
    AMD ATHLON II X4 635
    แรมค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
    Gigabyte MA-880G-UD3H หรือ ASUS M4A785TD-V EVO 2,790.-

ถ้าเล่น ASROCK 890GX EXTREME 3 ผมว่าเอา ASUS M4A88TD-V EVO น่าจะดีกว่านะ ราคาพอกัน

Comment

ขอบคุณครับ คุณ topsnk
      ASUS M4A88TD-V EVO ผมชอบตัวนี้นะไฟเยอะ oc ไปไกล แต่ติด ที่ vga 4250 gpu 500 เอง แต่ ASROCK 890GX EXTREME 3 gpu 700 แรงกว่ากันเยอะ ผมก็เลยเลือกมัน

Comment

มีความเห็นอื่น อีกไหม

Comment

Originally posted by topsnk View Post
          AMD ATHLON II X4 635
          แรมค่า CL ยิ่งน้อยยิ่งดีครับ
          Gigabyte MA-880G-UD3H หรือ ASUS M4A785TD-V EVO 2,790.-

ถ้าเล่น ASROCK 890GX EXTREME 3 ผมว่าเอา ASUS M4A88TD-V EVO น่าจะดีกว่านะ ราคาพอกัน
          +1 คับ

ส่วนเรื่อง RAM ผมได้ไปถาม ในกระทู้ AMD แล้วเห็นหลายๆท่านบอกว่า TD น่าจะดีกว่านะคับ สำหรับเอาไป OC
          Last edited by NzInnocent; 24 Dec 2010, 23:04:54.

Comment

ขอบคุณครับ คุณ NzInnocent ที่ให้คำแนะนำครับ

Comment

Originally posted by u_zgorod View Post
              ขอบคุณครับ คุณ NzInnocent ที่ให้คำแนะนำครับ
              ไม่เป็นไรครับ

ผมก็ไปถามๆเค้ามาเยอะเหมือนกันเลยพอจะช่วยได้คับ

Comment

Originally posted by NzInnocent View Post
                ไม่เป็นไรครับ

ผมก็ไปถามๆเค้ามาเยอะเหมือนกันเลยพอจะช่วยได้คับ
                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                X