Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ DVD Drive แบบ SATA บ้าง? มันเร็วกว่า IDE จริงป่าว?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ DVD Drive แบบ SATA บ้าง? มันเร็วกว่า IDE จริงป่าว?

เพราะไงๆ ทฤษฎีก็เร็วกว่าอยู่แล้วแต่ความแตกต่างในทางปฏิบัติขอความคิดสำหรับผู้ที่เคยใช้หรือใช้อยู่...ขอบคุณมากๆ

มี SATA 2 ตัว write พร้อมกัน 2 ตัว แบบทำต้นฉบับเป็น image ไฟล์เดียวกัน เร็วขึ้นเห็นผลเลยครับ ผมลองแล้ว แต่ถ้า write แบบ copy แผ่นไม่แตกต่างจาก IDE เท่าไรครับ

Comment

เท่ากัน ความเร็วในการอ่าน+เขียนของ cd มันยังไม่ถึงความเร็วของ ide เลย คือท่อ ide มันใหญ่กว่าก็เลยเท่าเดิม สมมุติว่า cd เราอ่านซัก 300x แบบนี้อาจต้องเปลี่ยนไปใช้แบบ sata ก็ได้เพราะ ide ท่อเต็ม

ท่อคือความกว้างเดอร์ (แบนวิธ)

Comment

ผมใช้ DVD RW แบบ SATA ใช้งานทั่วไปไม่ต่างกันเลย

แต่เคสโล่งดี ชอบตรงนี้แหละ สายเล็กๆ

Comment

แล้วมันแพงกว่าด้วย 100 บาท 555+ผมก็ใช้ไม่ต่างเลย

Comment

ผมก้อใช้ยังไม่เห็นรู้สึกว่าต่างกันอ่ะ

Comment

แล้วเวลาจะลง Windows ทำยังไงอ่ะครับ ถ้าใช้แบบ SATA มันจะต้องทำอะไรก่อนหรือเปล่าครับแบบลง Driver อย่างเดียวกับพวก harddisk ใน Mainboard บางรุ่น หรือว่ามันเจอ CD-Rom เองเลย

อันนี้อยากซื้อมาใช้บ้างเหมือนกันแต่ยังติดอยู่ตรงนี้อ่ะครับ เลยไม่กล้สซื้อมาลอง

Comment

Originally posted by mini_bank View Post
                แล้วเวลาจะลง Windows ทำยังไงอ่ะครับ ถ้าใช้แบบ SATA มันจะต้องทำอะไรก่อนหรือเปล่าครับแบบลง Driver อย่างเดียวกับพวก harddisk ใน Mainboard บางรุ่น หรือว่ามันเจอ CD-Rom เองเลย

อันนี้อยากซื้อมาใช้บ้างเหมือนกันแต่ยังติดอยู่ตรงนี้อ่ะครับ เลยไม่กล้สซื้อมาลอง
                คิดเหมือนกันเลย

Comment

ขึ้นอยู่กับบอร์ดแต่โดยปกติทั่วๆ ไปแล้วก็จะ Detec พบเองเลยอ่ะ

Comment

มันจาหาเจอเองเลยอ่ะครับพี่น้องครับ

Comment

คือที่ผมอยากถาม มันประมาณว่า ถ้าผมจะลง Win XP แล้ว แต่ในแผ่น WinXP เนี่ยมันไม่ Detect Boot จาก SATA ก่อน นี่น่ะสิครับ มันจะลงได้ไหมอ่า ..... งง ไหม เอ่ย ??

ถ้ามันลงได้ปกติแบบใช้ Drive IDE ผมว่าตัวใหม่จะไปถอยแบบ SATA มาใช้ซะหน่อย จะได้ไม่รก Case

Comment

ลงได้ครับ ใช้อยุ่ครับ

Comment

แตกต่างที่สาย
                          แต่อย่างอื่น เดิมๆ คับไม่เห็นต่าง เลย

Comment

บอกตรงๆ หรือฟันธง เลยครับ ว่ามันไม่แตกต่างกันหรอกครับ เพราะว่ามันไม่ใช่ Harddisk ครับ มันเป็น DVD-RW

8x อ่าน/ไรท์ ที่ความเร็ว 11 MB/s
                            16x อ่าน/ไรท์ ที่ความเร็ว 22 MB/s
                            แล้ว DVD-RW ของท่าน อ่านที่ความเร็วกี่ X ครับ

IDE 133 ธรรมดา รับความเร็วตรงนี้ได้สบายครับ

หรือไรท์ ก็ขึ้นอยู่กับ Speed ที่ท่านเลือกเอง ว่าจะเร็วเท่าไร

แต่ให้สังเกตง่ายๆครับ

เครื่องไรท์ DVD 16X ใช้สาย IDE ได้ไหมครับ
                            เครื่องไรท์ DVD 16X จะไรท์ที่ความเร็ว 22 MB/s
                            ถ้า IDE ช้ากว่านี้ ก็ไม่สามารถ ไรท์ เครื่องไรท์ DVD แบบ IDE ที่ความเร็ว 16X ได้ครับ

ที่แตกต่างนั่นคือแผ่นที่อ่านมากกว่าจะทำให้เครื่องอ่านได้เร็วแค่ไหน (แผ่นปั๊ม เครื่องจะอ่านได้เร็วมากกว่า)

Comment

ตอบ mini_bank

ปกติแล้วก็ตั้ง Boot จาก DVD แล้ว DVD ตัว SATA ที่ใส่แทน IDE เดิมก็ Boot แผ่นได้ตามปกติ...

Comment

Working...
                              X