Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด

ถามหน่อย จอLCDยี่ห้อให้ให้สีผิดเพี้ยนน้อยที่สุด ไม่นับจอแม็คเพราะราคาแพงเกินครับ เอา ขนาด 19-22นิ้ว ระบุรุ่นมาด้วยก้อดีครับ เอาแบบ สามารถหาซื้อได้ทั่วไปนะครับสั่งจากนอกก้อไม่ใหว ต้องใช้งานกับ สิ่งพิมพ์พวกภาพนิ่ง ไม่เน้นเรสป๊อนทาม ถ้าใครใช้ตัวใหนอยู่แนะนำได้ครับ CRT ที่ใช้อยู่ สีเริ่มเพี้ยนแล้ว

ผมว่า LG รุ่น ที่ความละเอียด 5000:1 ก็ชัดดีนะ เห็นเพื่อนซื้อมาใช้ อย่างชอบ

Comment

Originally posted by prinnv View Post
      ผมว่า LG รุ่น ที่ความละเอียด 5000:1 ก็ชัดดีนะ เห็นเพื่อนซื้อมาใช้ อย่างชอบ
      อันนี้ 5000:1 มัน คอนทราสครับ ว่าแต่รุ่นใหนครับ ขอชื่อรุ่นหน่อยครับ

Comment

ซัมซุง

Comment

Eizo ColorEdge ทั้งหลาย..
          ราคาเฉพาะจอแบบมืออาชีพก็มีตั้งแต่ 20,000 - 40,000
          สนใจติดต่อ Synnex

Comment

รู้สึกว่าจะมี Dell รุ่น 2007 ultrashap ถ้าผมจำรุ่นไม่ผิดนะ panal จะแบบเดียวกับของ Apple

ไม่รู้ยังมีของรึเปล่า ลองให้คุณต้นสืบดูดิ แต่ยังไงก็ต้อง คาลิเบรท จอเพื่อความชัวร์ครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=194044

Comment

.. ก็เลือก Panel แบบ S-IPS หรืออย่างต่ำก็ S-PVA ครับ

ที่เห็นมามีแต่ รุ่น 20" แล้วก็โดดไป 24" เลย

.. ลอง search ในเว็ปนี้ดูเดี๋ยวก็เจอ

Comment

Mac >> ฟิลิบ >> โซนี่ >> LG >> ซัมซุง

รุ่นพี่ที่เล่นกล้องเค้าบอกมาครับ

Comment

SAMSUNG คร๊าฟฟฟฟ

Comment

สีมันปรับได้นี่นา ใครตาเคลือบทอง ตาเทพ ก็ปรับกันได้ตามใจให้ไม่เพี้ยนล่ะนะ
                    Attached Files

Comment

Originally posted by nameless View Post
                      สีมันปรับได้นี่นา ใครตาเคลือบทอง ตาเทพ ก็ปรับกันได้ตามใจให้ไม่เพี้ยนล่ะนะ
                      ปรับได้ก็จริง แต่ถ้าต้องการความเพี้ยนของสีน้อยมากๆ ปรับไปก็เท่านั้น
                      จอ TN มันแสดงสีได้แค่ 2 แสนกว่าเฉดสี ( ยกเว้นจอ MAC ที่ 2 แสนก็จริง แต่มีฟังชั่นการเกลี่ยสีให้ดูสมจริงยิ่งขึ้น) ไล่ระดับสีได้ต่างจากพวก S PVA S IPS มาก
                      และยังมีปัญหาสีขาวที่ออกเหลือง และสีดำที่ออกเทา

เรื่องจอที่มีขายในไทย ลองดูร้าน INCOM น่าจะยังมีขาย เป็ร SAMSUNG จำรุ่นไม่ได้
                      แล้วก็ LG 22 นิ้ว รุ่นใหม่ล่าสุด

Comment

Originally posted by nameless View Post
                        ปรับจนหน้ามืดก้อไม่ตรงครับ ถ้าจอมันเพี้ยนครับ

นอกจากเดลแล้วมีตัวใหนบ้างครับเรื่องคาริเบทนี่ ไม่ยากครับ แต่สีไม่ตรงนี่ทำสิ่งพิมพ์งานเข้าแน่ๆครับเพราะคิดว่าปรับใว้ตรงแล้ว พิมพ์ออกมาไม่ตรง จบครับ ความซวยมาเยือน งานถ่ายภาพก้อเหมือนกันครับ ถ่ายมาคิดว่าสวยแล้ว ถ้าจอไม่เวิร์ค(อย่างตอนนี้ จอที่ใช้อยู่เปิดดูมืดทุกรูป แต่ใช้จออืื่นไม่เป็น) ตอนนี้ คิดว่า จอLCDน่าจะให้สีที่โอเคพอที่จะใช้งานกับสื่อสิ่งพิมพ์หรืองานถ่ายภาพได้แล้ว เลยอยากได้มาใช้งานซักตัวครับ แต่จะซื้อทั้งทีอยากได้ข้อมูลหน่อย ถ้าจะบอกยี่ห้อ ช่วยระบุรุ่นด้วยจะดีมากๆ ขอบคุณครับ

Comment

บางคนเข้ามาตอบเค้าคงยังไม่เข้าจำคำว่า สี้เพี้ยน สีไม่ตรง อ่ะครับ คงคิดว่า LCD ทั่วๆไป ราคา 5 6 7 8 พัน (Panel TN )คงเหมือนตัวละ 2 3 4 5 หมื่น (Panel สูงกว่า TN)
                          ยังไงกเห็นด้วยกับท่านที่บอกว่า็ Panel แบบ S-IPS หรืออย่างต่ำก็ S-PVA ครับ

Comment

Eizo เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

Comment

Working...
                            X