Announcement

Collapse
No announcement yet.

980 ti ควรใช้ PSU กี่วัตต์ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 980 ti ควรใช้ PSU กี่วัตต์ครับ

ช่วยแนะนำหน่อยครับ การ์ดจอ 980 ti ควรใช้ UPS กี่วัตต์ครับ ป้องกันไฟกระชาก ไฟตก ไฟดับ เผื่อเวลาปิดคอมหน่อยอะคับ
    Last edited by sumethat; 1 Feb 2016, 00:06:19.

850 ไป เลยคับ เพื่อความเสถียร

Comment

ตั้งผิดครับ UPS ครับๆ

Comment

Originally posted by sumethat View Post
        ช่วยแนะนำหน่อยครับ การ์ดจอ 980 ti ควรใช้ UPS กี่วัตต์ครับ ป้องกันไฟกระชาก ไฟตก ไฟดับ เผื่อเวลาปิดคอมหน่อยอะคับ

ดูเลยครับ ถ้า psu เพื่อเสื่อมไว้ 100w+ ครับ ยิ่งนานยิ่งเสื่อมจ่ายไฟได้น้อยลง

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

ดูเลยครับ ถ้า psu เพื่อเสื่อมไว้ 100w+ ครับ ยิ่งนานยิ่งเสื่อมจ่ายไฟได้น้อยลง
          UPS ครับ โทษทีครับตั้งผิด

Comment

ถ้าเป็น ups มันจะต้องดูวัตรแท้ ตาม PSU ทีเราใช้ หรือ มากกว่า
            ประมาณนี้ก็ได้ 1000VA 'Syndome' Premium-1001 (600w)
            ยี่งมากก็จะยิ่งดีคับ คอมเราอาจใช้ไม่ถึงแต่เพื่อไวดีกว่าขาดเพราะถ้าขาดจะเป็นแบบว่าเล่นๆอยู่ตัดดับไปเลย

Comment

Originally posted by ted. View Post
              ถ้าเป็น ups มันจะต้องดูวัตรแท้ ตาม PSU ทีเราใช้ หรือ มากกว่า
              ประมาณนี้ก็ได้ 1000VA 'Syndome' Premium-1001 (600w)
              ยี่งมากก็จะยิ่งดีคับ คอมเราอาจใช้ไม่ถึงแต่เพื่อไวดีกว่าขาดเพราะถ้าขาดจะเป็นแบบว่าเล่นๆอยู่ตัดดับไปเลย
              พวกที่ใช้ PSU 700-800w+ นี่ตายเลย ราคา UPS โดดมาก

Comment

APC 1100VA 660W

Comment

APC 700w 5,500

Comment

ของผมใช้
                    i7 5820k
                    X99-pro
                    980ti lightning
                    DDR 4 16gb 4*4
                    H110i gt
                    u2414h
                    m65 rgb+K70rgb
                    PSU Super Flower 1000w platinum
                    ติดพัดลม+ไฟ led เพิ่มนิดหน่อย
                    SSD *3
                    HDD *2
                    Speaker Micro lab x3 2.1
                    UPS APC BR1500GI 865W

ของผมมีไฟตกบ้างเเต่นานๆทีครับ คือน่าจะเป็นที่การใช้ไฟของหมู่บ้านน่ะครับ เเต่ผมลองใช้ ups เพียวๆก็สำรองได้ประมาณ 20-25 ถ้าไม่ได้ใช้งานหนักก็อาจจะถึง 30 นาทีครับ ปิดเครื่องเซฟงานทันเเน่นอน ถ้ามีงบพอน่าจะเลือก ups ดีๆสักเครื่องครับ ลงกับการ์ดจอเเพงๆถ้าพังไปเสียดายเเย่เลยครับ
                    Last edited by poon_poonz; 1 Feb 2016, 11:48:33.

Comment

PSU XXX วัตต์ เป็น วัตต์ DC ฝั่งจ่ายไฟกระแสงตรง
                      มาจากกระแสสลับ AC x ประสิทธิภาพ(สมมุติ 0.9) หรือ AC x 0.9 = DC หรือ DC/0.9 =AC
                      ถ้าใช้ PSU จ่ายไฟ DC 450 W ก็ต้องการ UPS 450/0.9=500W

Comment

UPS มันก็เหมือน PSU ตัวนึงนั้นและคับแต่จะเป็นแบบ PSU ติดแบตเตอรี่ เวลาเราต่อพวงUPS UPS มันจะทำงานตลอดโดยจะแปลงกระแสไฟฟ้า
                        จาก 220v-240v เป็น 220v โดยจะมีรีเลย์ ความไวสูง ในการตัดและต่อกับ แบตเตอรี่ แปลงไฟจาก 12v เป็น 220v
                        ถ้าเราเลือกชื้อทีวัตต์ต่ำๆ มันก็จะทำงานหนักและก็เสียง่าย อย่าง ท่าน poon_poonz ทีใช้ PSU 1000w แต่ ใช้ UPS 865w วัตต์ทีได้จิงๆก็แค่
                        865w ถ้าถามว่าทำไมถึงใช้ได้ก็เพราะว่าเครื่องคอมไม่ได้กิน วัตต์อาไรมากมายขนาดนั้น ยังดีก็แค่ 250-350 เวลาเล่นเกมหนักๆ

Comment

Originally posted by ted. View Post
                          UPS มันก็เหมือน PSU ตัวนึงนั้นและคับแต่จะเป็นแบบ PSU ติดแบตเตอรี่ เวลาเราต่อพวงUPS UPS มันจะทำงานตลอดโดยจะแปลงกระแสไฟฟ้า
                          จาก 220v-240v เป็น 220v โดยจะมีรีเลย์ ความไวสูง ในการตัดและต่อกับ แบตเตอรี่ แปลงไฟจาก 12v เป็น 220v
                          ถ้าเราเลือกชื้อทีวัตต์ต่ำๆ มันก็จะทำงานหนักและก็เสียง่าย อย่าง ท่าน poon_poonz ทีใช้ PSU 1000w แต่ ใช้ UPS 865w วัตต์ทีได้จิงๆก็แค่
                          865w ถ้าถามว่าทำไมถึงใช้ได้ก็เพราะว่าเครื่องคอมไม่ได้กิน วัตต์อาไรมากมายขนาดนั้น ยังดีก็แค่ 250-350 เวลาเล่นเกมหนักๆ
                          ตามที่ท่าน ted บอกครับ คอมผมจริงๆใช้งานหนักตอนเล่นเกมส์ซึ่งผมก็เล่นไม่ได้นานมาก อย่างมากก็เเค่ 3-4 ชม เเละถ้าตอนไหนไฟดับ ไฟตก ผมก็ออกเกมส์ เตรียมเซฟงาน ค่อยๆปิดโปรเเกรมเเล้วครับ ไม่ได้เล่นเกมส์ทั้งๆที่ใช้ ups ไปด้วยครับ เเต่ ups นี่ผมต้องรีบซื้อเลย เพราะเคยไปตก 2 ครั้ง ssd รวน window รวน งานค้างต้องลงใหม่ เลยไม่กล้าเสียงเลยครับ สเปคคอมเป็นเเสน ถ้าพังเพราะไฟดับนี่เศร้ามากๆ

Comment

ถ้า PSU ค่าประสิทธิภาพ 0.9

UPS จ่าย แค่ 865W ผ่าน PSU 1000 W เหลือไฟตรง DC = 0.9x865= 778.5W

Comment

Originally posted by AKK_K View Post
                              ถ้า PSU ค่าประสิทธิภาพ 0.9

UPS จ่าย แค่ 865W ผ่าน PSU 1000 W เหลือไฟตรง DC = 0.9x865= 778.5W
                              อืม ก็ยังเหลือๆสบายๆเลยสินะ

Comment

Working...
                              X