Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะเปลี่ยนสายลำโพงให้ Gigawork G500 หน่อยครับ แนะนำยี่ห้อทีครับ อยากได้แนวเสียงใสๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะเปลี่ยนสายลำโพงให้ Gigawork G500 หน่อยครับ แนะนำยี่ห้อทีครับ อยากได้แนวเสียงใสๆ

ตัวมันเองบุลคลิกจะดุๆหน่อย เบสหนัก

อยากจะให้มัน มีเสียงแหลม ออกมาหรือใสกว่านี้นิดหน่อย

กะจะเปลี่ยนสาย แค่ตัว 3 ตัวหน้าพอ

แนะนำสายทีครับ ดู

ไว้ไม่รู้มาจับคู่แล้วเสียงจะโหดไปไหม กลัวกลายเป้นหนักไปเลย

กะไว้จะซื้อเส้นละ 2 เมตร สามเส้นครับ งบสัก 2000

แล้วก็ เข้าหัวเป็น RCA นี้ยากใหมครับ เพราะมันใช้ RCA เสียบหลังตัว G500 ฝั่งลำโพงเสียบได้เลย

แนะนำด้วยครับ

สายที่ให้เสียงแนวใสๆ จะใช้สายที่ข้างในเป็นเงินหรือเปล่า พวกทองแดงนี่จะให้เสียงต่ำ
    ปล.ไม่แน่ใจนะ เคยอ่านมาแวบๆเท่านั้น(ความรู้เบาบาง)

Comment

เสียงใสรายละเอียดกลางสูงมีก็ต้องเป็นสายเงินครับหรือไม่ก็ทองแดงเคลือบเงิน แต่ๆๆๆๆๆ ผมว่าหากเบสหมดนี่มันก็หมดหนุกนะครับ

Comment

บ๊องหรือเปล่า แนะนำให้ใช้สาย LAN ของ Computer

Comment

คนธรรมดา หูดำๆ

เคยลองฟังเสียงจากสายลำโพงชุดนั้นหรือยังครับ???

ไม่ได้เชี่ยวชาญอะไรหรอกนะครับ
          แต่อยากจะแนะนำนิดหนึ่งจากประสบการณ์ที่เคยผ่านมา
          สายลำโพงแต่ละเส้นจะมี impedance (ความต้านทาน)ซึ่งมีผลกับทั้งส่วนขยายและลำโพง
          และ characteristic (บุคคลิกของการนำเสียง) ต่างๆกันออกไป

การจับคู่กับลำโพงหรือภาคขยาย เรื่องของเบสจะหนักขึ้น กลางแหลมจะใสปิ๊งๆหรือไม่นั้น
          ถึงเป็นสายสัญญาณเส้นเดียวกันแต่จัดเข้าคนละชุด ลักษณะของเสียงที่ได้ใหม่ก็ต่างกัน...ต้องลองฟังดูเองครับ

ถ้าท่านซื้อมาแล้วแนวเสียงเปลี่ยนไปในทางที่ท่านพึงพอใจก็ถือว่าคุ้มค่าเงิน
          ...ความพึงพอใจของใครก็ของมันครับ วัดไม่ได้ด้วยหน่วยวัด
          ...เรื่องเสียงก็เช่นกัน ท่านชอบแบบหนึ่ง อีกท่านชอบอีกแบบ

เมื่อประมาณปีก่อน
          ผมอ่าน review สายสัญญาณชุดหนึ่ง ใครๆ(คนขายและเพื่อนคนขาย)บอกเทพมาก
          ผมก็ลองไปซื้อมาใช้ดู ...ไม่เคยลองฟังด้วยสายเส้นนี้มาก่อน
          ...คนขาย(สนิทกัน)ตามมาลองฟังความเปลี่ยนแปลงด้วย
          - บอกผมว่าเสียงละเอียดขึ้นใสขึ้น ... อะไรคือละเอียดใสของเค้า แล้วของผมล่ะ
          - เบสหนักขึ้น ...อันนี้จริง มาแข็งๆเป็นลูกๆเลย
          ที่ผมไม่ชอบที่สุดคือรายละเอียดเสียงของเครื่องดนตรีบางอย่างยังหายไป
          ...อันนี้ก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง เวลาฟังเสียงเครื่องดนตรีอย่าง sax. ตอนปลายของเสียงมันเหมือนจะมีเสียงม้วนๆ
          ...มันหายไปเมื่อสายสัญญาณใหม่มา
          ผมเลยบอกคนขายว่ารู้สึกเฉยๆ ไม่รู้สึกว่าดีขึ้น
          คนขายก็เลยบอกว่ายังต้อง burn อีกหน่อย

เรื่องลำโพง burn นี่ยังพอเข้าใจ เพราะว่ามี moving part ส่วนดอกลำโพง
          amp. burn เพราะมี capa, penthode
          สายลำโพงคงburnให้ electron ทะลวงผ่านส่วนต่างๆให้ดีขึ้น มั้ง?
          พ้นช่วง burn ไปซัก 2-3 เดือน รู้สึกว่าเสียงดีขึ้น
          ...แต่ไม่รู้ว่าหลอกตัวเองรึเปล่า เสียตังค์แล้วนี่ 555
          ทนใช้อยู่นานพอสมควร ผลสรุปคือผมไม่ชอบการเปลี่ยนแปลงในครั้งนั้นเลย
          สุดท้ายมีเพื่อนอยากได้ เลยขายไปทั้งชุดขาดทุนนิดหน่อย
          กลับมาใช้ชุดเก่าที่ราคาต่างกันกว่า 10 เท่า...แต่ผมได้เสียงม้วนๆของ sax.(ผมอาจจะได้ยินคนเดียว)กลับมา

คล้ายๆกับผู้หญิงแหละครับ ถ้าสวยถึงระดับหนึ่งแล้ว จะมาวัดว่าใครสวยกว่า มันก็ต่างกันไปตามกรรมการล่ะครับ
          อั้ม นุ่น ขวัญ แอ๊บ ชมพู่ ... ใครสวยกว่า? ...สำหรับผม ทิ้งไม่ลงซักคนละครับ ...ถ้าต้องเลือกขอน้องชมพู่
          เรื่องของเสียงนี่ไม่ได้มีมาตรฐานกลางวัดไว้ว่าแบบนี้ดีกว่าแบบนี้
          ชุดโฮมแพงๆหลายๆแสน ใครดีกว่าใครคงจะเปรียบเทียบกันยาก อยู่ที่ชอบไปทางไหน
          อย่างเรื่องเสียงเบส
          บางคนชอบเบสบวมๆบอกว่าก้องดี
          บางคนชอบเบสกระชับเป็นลูก
          บางคนฟังไม่ชอบเบสเลย เพราะเครื่องในจะพัง
          ตัดความถี่ที่ crossover ยังไม่เท่ากันเลย ...นานาจิตตังครับ

เขียนยาวดีแฮะ กะจะตอบนิดเดียว
          ...ว่างๆวันพ่อ พ่อไม่อยู่บ้าน ลูกก็ยังไม่มี

ผมเห็นบางคนใช้ลำโพงชุดละหมื่นกว่าๆ ลงทุนซื้อสายลำโพงราคาพอๆกับลำโพงเลย
          ถ้าชอบใจถูกใจ...ก็ดีไปครับ ไม่ว่ากัน

แต่สำหรับส่วนตัวผมเอง
          ถ้าจะต้องเสียเงิน ขอลงกับแหล่งกำเนิดเสียง ภาคขยาย และ ลำโพงก่อน ... มันเห็นผลกว่าเยอะครับ
          สายสัญญาณต่างๆเอาแค่กลางๆ มีshield และสวยงามไปวัดไปวาได้ ... ก็พอละครับ

ก่อนจะซื้อ ถ้าเป็นไปได้ลองหยิบยืมสายลำโพงที่จะซื้อมาลองฟังก่อนครับ
          เราฟังแล้วชอบ ฟังแล้วมีความสุข อันนี้แหละครับ คุ้ม
          อ่าน reviewอย่างเดียว เห็นภาพเลยครับ แต่ไม่ได้ยินเสียง ...หวานพ่อค้าครับ

ส่วนที่ท่านถามผมไม่ทราบเลยครับ เพราะไม่เคยฟัง G500 หรือทั้งเสียงจากสายmonster รุ่นนั้นเลย
          ถ้านอกเรื่องขออภัยครับ

Comment

Originally posted by piang View Post
            บ๊องหรือเปล่า แนะนำให้ใช้สาย LAN ของ Computer
            บ๊องหรือเปล่า ใครให้ใช้สาย LAN ของ Computer เป็นสายลำโพงกันคับ?

สาย LAN เค้าเอามาทำเป็นสายสัญญาณกัน

Comment

เอามอนสเตอร์ xp ก้อพอครับ ไม่ใหญ่ไปสำหรับลำโพงคอม ใหญ่ไปมันไม่ดีครับ

Comment

เอามอนสเตอร์ xp ก้อพอครับ ไม่ใหญ่ไปสำหรับลำโพงคอม ใหญ่ไปมันไม่ดีครับ
                เห็นด้วยอย่างแรง เอิ๊กๆ

Comment

Working...
                X