Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าไม่เจอHDD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ ขึ้นว่าไม่เจอHDD

ลงวินโดวไม่ได้ค่ะ
    ใส่แผ่นไป แล้วกดคีย์ใดๆ หลังจากนั้นก็โหลดๆๆปกติ
    สักพักก็ขึ้นมาว่าแบบนี้

เป็นเพราะอะไรหรอคะ แล้วจะแก้ไขยังไง

ก่อนหน้าที่ลงวินโด เล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรเลยนะคะ
    สาย HDD ก็เช็คแล้ว ไม่มีปัญหา พึ่งซื้อคอมใหม่ยังไม่ถึง 1 ปีเลยค่ะ
    แต่ที่ลงใหม่เพราะคอมช้าค่ะ อยากจัดการ Window ใหม่เท่านั้นเอง
    เล่นเกมได้ ทำงานได้ ไม่มีปัญหา ไม่ค้างแต่อย่างใดค่ะ

ใช้วินแผ่นเดิมที่เคยลงได้ป่าวครับ หรือ แผ่นไหม่

Comment

เปลี่ยนโหมด harddisk ใน bios จาก ahci เป็น ide

Comment

Originally posted by jackson View Post
        เปลี่ยนโหมด harddisk ใน bios จาก ahci เป็น ide
        ขอบคุณมากๆค่ะ เด๋วพรุ่งนี้จะไปลองลงดูอีกรอบค่ะ

แผ่นวินโดวเป็นแผ่นใหม่ค่ะ พึ่งซื้อมาเสาร์ที่แล้วนี้เองค่ะ

Comment

Originally posted by kuangtong View Post
          ขอบคุณมากๆค่ะ เด๋วพรุ่งนี้จะไปลองลงดูอีกรอบค่ะ

แผ่นวินโดวเป็นแผ่นใหม่ค่ะ พึ่งซื้อมาเสาร์ที่แล้วนี้เองค่ะ
          มันเป็น ide ตั้งแต่แรกอยู่แล้วอ่ะค่ะ ทำไงดีอ่า ลงไม่ได้ง่ะค่ะ

สาย HDD ก็ลองเปลี่ยนแล้วนะคะ ไม่ได้เหมือนเดิม

Comment

บางกรณีอาจเกิดเพราะแผ่น windows ที่จะลง
            ลองดูตอนบูตเครื่องหรือ bios ก่อนนะครับ ว่า detect เจอ HDD ไหม ถ้าเจอแล้วลองเปลี่ยนแผ่น windows ดู มันอาจโหลด Drivers ได้ไม่ครบ

Comment

ใช้ฮาร์ดดิสของอะไร Seagate ที่มีปัญหาเฟิร์มแวร์รึป่าว เลย detect ไม่เจอ

Comment

เฟริมแวร์ คือ อะไรเหรอครับ ผมก็เคยเป็นครับ

Comment

ใช้ seagate 7200.11 รึเปล่า

Comment

ลองใช้โปรแกรมอื่นจัดการ format hradisk ก่อนนะ เคยเจอประมาณว่า windows ไม่สามารตรวจสอบพื้นที่ทั้งหมดได้ หลายสาเหตุครับ

Comment

HDD sata ปะ

ถ้าใช่ แผ่นวินโด้ที่ลงลองหาแผ่นที่เค้าใส่ Driver sata มาแล้วดูครับ

Comment

ลองหาแผ่น window โมดิฟาย ของ SKZ หรือค่ายอื่นๆ มาใช้ดูครับเวลาบูตให้เลือกหัวข้อลงกับไดร์เวอร์ แค่นี้ก็จะเห็น HD แล้วครับ

Comment

Originally posted by maxextreme View Post
                          HDD sata ปะ

ถ้าใช่ แผ่นวินโด้ที่ลงลองหาแผ่นที่เค้าใส่ Driver sata มาแล้วดูครับ

Comment

ถ้า Hdd เป็น Sata แผ่นวินโด ปกติต้องโหลด Diver Sata เองค่ะ
                            ลองห้าพวกแผ่นที่ดัดแปลงมาแล้ว เค้าน่าจะเขียนไว้ว่ามี Driver sata
                            มาด้วยที่หน้าปกนะเจ้าค่ะ

Comment

ผมเคยเจอครับ ของพี่ เอาส่งร้าน ปรากฎ HDD พังครับ

ตอนแรกก็เข้าใจว่าไม่ได้เปลี่ยนเป็น IDE เหมือนกันครับ พอไปเปลี่ยนแล้ว ก็ลงไม่ได้เหมือนกัน

Comment

Working...
                              X