Announcement

Collapse
No announcement yet.

CMOS checksum error ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CMOS checksum error ?

ของผมมันขึ้นทุกครั้งเลยคับ ที่ปิดเครื่องไปซักพัก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะแบตของบอร์ดหมดอายุแล้วหรือเปล่าคับ เพราะผมเคย มีคนบอกวิธีเคลียร์ CMOS ให้ถอดแบตออกอะคับมันขึ้นเหมือนกันเลย แต่คราวนี้ไม่ได้ถอดอะไรมันขึ้นทุกครั้งที่ปิดเครื่องไปซักพักอะคับ ช่วยทีนะคับT_T

Originally posted by Tunna View Post
    ของผมมันขึ้นทุกครั้งเลยคับ ที่ปิดเครื่องไปซักพัก ไม่ทราบว่าเป็นเพราะแบตของบอร์ดหมดอายุแล้วหรือเปล่าคับ เพราะผมเคย มีคนบอกวิธีเคลียร์ CMOS ให้ถอดแบตออกอะคับมันขึ้นเหมือนกันเลย แต่คราวนี้ไม่ได้ถอดอะไรมันขึ้นทุกครั้งที่ปิดเครื่องไปซักพักอะคับ ช่วยทีนะคับT_T

ไม่ทราบว่า ที่ว่าปิดเครื่อง ไม่ทราบว่าคุณถอดปลั๊กไฟหรือเปล่า เอ่อ แต่เอาเป็นว่า จะบอกให้ก็ได้ครับ
    กรณี 1 เมื่อปิดเครื่อง ทิ้งเอาใว้สักพัก แล้วมันก็ขึ้นอาการแบบนี้เองนั้น อาจเกิดมาได้จากแบต c-mos หมด ลองเปลี่ยนแบต Cmos ใหม่ดูครับ หากหาย ก็แล้วไป
    กรณี 2 หากเปลี่ยนแล้วอาการยังคงเดิม ไม่หาย อันนี้ คุณต้องดูว่า
    -เปลี่ยนแล้ว เปลี่ยนปุ๊บ ยังเป็นอีก เป็นทันทีด้วย อาการแบบนี้ น่าเป็นห่วงแล้วครับ คุณลอง เอาเมนบอร์ดลอยออกนอกเคสเลยครับ หากล่องหาอะไรมาวางรองเมนบอร์ดเอาใว้ จากนั้น ให้คุณตั้งทิ้งเอาใว้ ( ถอดแบต c-mos ออกด้วยนะ ) สัก 1 วัน ถอดแหล่ง จ่ายไฟออกให้หมด ไม่ต้องเหลืออะไรเอาใว้ พอทิ้งเอาใว้สัก 1 วัน ค่อยลองมาประกอบกลับเข้าไปใหม่ โดยที่ ลอยบอร์ดเอาใว้นอกเคสนะครับ หากล่องหรืออะไรมารองเมนบอร์ดเอาใว้ ลองเปิดเครื่องหรือปิดเครื่องดู ลองถอดปลั๊กดูว่า หายมั๊ย ถ้าหาย แสดงว่าเมนบอร์ดคุณอาจช๊อตกับตัวถังอยู่ ทำให้แบต c-mos หมด ดังนั้น ตอนประกอบกลับเข้าเคส ให้ระวังๆ หน่อย
    -ถ้าไม่หาย อันนี้ แสดงว่า บอร์ดมีปัญหาแล้วครับ bios เริ่มมีปัญหาแล้ว ให้คุณลอง แฟรตไบออสทิ้งดูก่อน หากทำแล้วไม่หาย หละก็ เคลมเลยครับ

อาการมันหลากหลายครับ เพราะ มันเป็นทางฮาร์ดแวร์ ผมก็เคยเจอกับอาการแบบนี้มาแล้ว เชื่อใหม ชิ้นส่วนที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ เช่น Ram จะมีส่วนทำให้มันเป็นเหมือนกัน เคยเจอกับเครื่องลูกค้าไปคนนึง อาการแบบนี้ ทีแรกคิดว่าบอรืดมีปัญหา แต่พอใช้แรมตัวเทสในร้าน หายเฉย พอเอาแรมของเค้ากลับไปใส่ เป็นเลย

ของแบบนี้พูดกันยาก เพราะ เนื่องจากว่า ของแบบนี้ มันอยู่ที่ผู้ปฏิบัติ ว่าจะมีไหวพริบ และความสามารถในเชิงวิเคราะห์มีมากแค่ใหน

Comment

ขอรบกวนอีกทีนะคับ แฟลชไบออสทำไงหรือคับ

Comment

Originally posted by Tunna View Post
        ขอรบกวนอีกทีนะคับ แฟลชไบออสทำไงหรือคับ
        อ่านคู่มือเมนบอร์ดครับ บอกไว้แบบ step by step ครับ

Comment

ถ้าเป็นMB ASUSก็ใช้โปรแกรม ASUS UPDATEที่แถมมาเลยครับ

Comment

Working...
          X